Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Chương trình phổ thông quá nặng? ToT

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi Song Tử, 10/11/13.

Lượt xem: 2,468

1. Song Tử Thành viên cấp 2

Năm nay em lớp 11 em thấy cái lịch học mà nản! :(( Sáng học trái buổi ở trường rồi chạy về nhà ăn cơm xong lại lội vào trường tiếp! Chưa kể tuần nào lớp em cũng kiểm tra không kiểm toán cũng kiểm anh.. Có tuần lớp em phải kiểm tới 8 môn :| Trong đó môn văn thôi thì đã cho 5 cái đề phân tích học để kt mấy môn còn lại cũng tầm đó.. Học mà em muốn điên luôn :| Nhiều lúc em như bế tắc! Em không biết mình đang làm gì em muốn nghỉ học ở nhà! Nhưng vì ước mơ em cũng phải ráng học =(( À! Em thi khối H có vẽ nhưng trong trường lại không dạy chả hiểu tsao lại không dạy!?! Em bắt buộc phải đi học ở ngoài tới 9h tối em mới về =(( Nhiều lúc tự hỏi TẠI SAO KHÔNG CẢI CÁCH GIÁO DỤC? Cứ để thế này chắc học sinh không thể nào chịu nỗi :|

Bây giờ bài hát này phù hợp với em "Ô la la cuộc đời này vui quá cơ! Ăn em thấy thơ ngủ em mơ thấy sách"! Đời học sinh bây giờ nó "sướng" thế đấy...

...
  2. ghostpro278

ghostpro278 Thành viên cấp 1

ngay cả lớp 1 bây giờ học cũng muốn điên rồi nói chi lớp 11, mà nghe nói chuẩn bị cải cách chương trình nhẹ lại thì phải
  3. Song Tử

Song Tử Thành viên cấp 2

Lúc đó em đã tốt nghiệp =(( Số nhọ :((
  4. Đoilơ ViệtDesigner

Đoilơ ViệtDesigner Thành viên cấp 5

Ở chỗ mình, chủ yếu đậu cho đc tốt nghiệp là ok... còn đâu học đại học ra rồi cũng = thằng đậu tốt nghiệp xong đi làm, đều tầm lương 4củ như nhau.

Ai ở Vinh chắc hiểu...có bằng cấp thì xin việc ở Vinh cũng phải mất htêm chục củ, hoặc chạy vào viettel thì hơn 100củ... lương ngon hơn xíu là 8củ/1 tháng sau mới tăng dần... còn nếu thằng nào học đại học xong ko có tiền chạy mà xin đc vào mấy cty phọt phẹt thì tầm 4~5 củ = lương thằng đậu tốt nghiệp đi học đồ họa làm quảng cáo.
    Song Tử thích bài viết này
  5. HeoMinIu

HeoMinIu Mới đăng kí

Mình đồng cảm, mình cũng lớp 11, và thậm chí mình còn tệ hơn bạn
    Mình cũng thi khối H nhưng trường nó không dạy, thậm chí mình có biết mình có đậu nổi hay không, nó chỉ dạy để tốt nghiệp rồi thì cao đẳng, thế thì bố móc bọc mà ăn à =-=
    Mình ở quê nên nó còn chẳng dạy vẽ nữa, muốn học mà không được, bạn có điều kiện thì nên gắng đi, còn hơn là không ai dạy phải tự mò như thế này, tương lai mập mờ quá.

Lời khuyên: Cố gắng sắp xếp lại lịch học, nên xác định cái nào nên học nhiều, cái nào không, mình chủ yếu chỉ tập trung môn chính, không cần đạt giỏi vì thi bên năng khiếu mà, đủ điểm lên lớp là được vì giờ bạn có học 1 đống ra đời cũng cầm cái máy tính bật word mà gõ chữ. Tập trung vào chuyên môn của bạn đi, có học ắc có tương lai, mấy cái không cần thiết thì dọn nó sang 1 bên, chương trình 11 là nặng nhất, cố qua cái thời kì này, lên 12 chỉ cần ôn và ôn thôi. Mình cũng đang bế tắc như bạn, vì chẳng biết phải học cái gì nữa, mục đích mình ngồi trong lớp là gì khi không được học thứ mình thích, nhưng thời thế nó vậy thì phải theo thôi.
    Chúc bạn may mắn
    Song Tử thích bài viết này
  6. Friday13th

Friday13th Mới đăng kí

Khối H môn Văn,Vẽ,Vẽ à.Em thì anh không biết chứ ngoài môn khối A anh thi ra anh chả học môn nào khác cả,đâu phải cứ có trong giáo trình là phải học đâu,cái bằng cấp 3 chả làm gì cho đời ngoài xoá mù.Bây h có thế mà em đã kêu,anh đảm bảo năm lớp 12 còn nhục hơn :))
  7. Song Tử

Song Tử Thành viên cấp 2

Friday13th mới 11 thôi mặt em đã ngu ra rồi =(( Không biết lên m12 em sẽ ra sao :|
  8. Friday13th

Friday13th Mới đăng kí

Ngoài môn Văn ko còn môn nào trong giáo trình em thấy khó là đúng rồi #:-s
  9. nhtra

nhtra Thành viên cấp 3

có thể cho t biết c học trg nào k?
    cấp 3 mà học cả ngày ư?
  10. Song Tử

Song Tử Thành viên cấp 2

nhtra không phải học cả ngày mà 1 tuần có 3 ngày học trái buổi :D
  11. Song Tử

Song Tử Thành viên cấp 2

HeoMinIu Bạn nói đúng bây giờ học chỉ cần lên lớp chả thiết tha gì với cái danh hiệu học sinh giỏi nữa! Bây giờ chỉ tập trung vào môn mình thi :D Mình có đứa bạn bây giờ mà nó còn rất thiết tha vs danh HSG! Làm gì thì làm nó phải dc 12 năm HSG! Nó bây giờ còn chưa định hướng dc sau này làm gì thi khối gì :|
  12. cubin

cubin Thành viên cấp 1

Tình hình là chương trình cấp 1,2,3 quá nặng, cố hết sức mà học, cày đêm cày ngày để đủ điểm mà thi đậu đại học... lên đại học nhận ra sức khỏe không được "trâu" như trước nữa... để mà cày những gì cần thiết cho bản thân sau này... nhận ra rằng sinh viên còn thiếu những kĩ năng cần thiết mà nhà trường không dạy đáng lẽ tốt nhất là đào tạo lúc ấy tốt nhất còn hơn mấy cái tích phân, lượng giác... (mình lúc trước thích học toán nhất... bây giờ hơi bị dị ứng với nó)
  13. nhtra

nhtra Thành viên cấp 3

tức là chỉ học nửa ngày thôi đúng k Song Tử ?
    thực ra, t k hiểu lắm. Kiểm tra suốt ngày như vậy thiwf số lg đầu điểm là rất lớn. Trong khi bộ có qui định về số đầu điểm mà đúng k?
    c học trg nào vậy?
  14. Song Tử

Song Tử Thành viên cấp 2

nhtra trg Tenloman q1 đấy cậu :D Không phải tớ dìm trg mình chứ trg tớ học tệ cực vậy mà lớp tớ vô ngày nào cũng ktra! Tớ nghĩ ktra nhìu lần trong tuần là vì lớp chọn nên điểm cũng phải chọn :)) Nói lớp chọn vậy thôi chớ lớp tớ giống kiểu "thằng chột làm vua xứ mù" =))
  15. nhtra

nhtra Thành viên cấp 3

ồ vậy ở thành phố HCM thì xa quá trời.
    t học Trần Phú-Hoàn Kiếm, cũng trg điểm lớp chọn.
    nhưng lớp t k kiểm tra nặng nề như vậy.
    công nhận có kiểm tra liên lục toán lý hóa (t học khối A) nhưng kiểm tra hoàn toán mang tính chất cho học sinh biết học lực cũng như thúc học sinh nếu lực học chưa cao thì phải cố gắng chứ k hề mang tính chất lấy điểm số. Và đấy là lớp 12.
    cho t so sánh khập khiễng một chút đc k?
    cùng đề đại học,những các trg phía Nam lấy điểm thấp hơn các trg phía Bắc.
    c nghĩ sao?
  16. Song Tử

Song Tử Thành viên cấp 2

T thấy mấy bạn ngoài bắc như siêu nhân học siêu quá trời :)) Xem đường lên olympia trên VTV3 toàn ngoài bắc vs trung lâu lâu mới thấy vài mống miền nam =(( Năm t thi lớp 10 thấy đề toán ngoài bắc k biết làm câu nào :))
  17. nhtra

nhtra Thành viên cấp 3

đấy, thành ra hãy hạnh phúc đê:D
    suy cho cùng, học sinh thì hay kêu gào, sao mà lắm bài kiểm tra, nhưng đấy, thầy cô có lấy điểm đâu, thành ra tâm lí cũng thoải mái một chút.
    giáo viên ng ta cũng muốn nhìn học sinh thẳng bước vào đại học lắm chứ.
    à, còn về khối H hay V gì đó, thì t nghĩ thế này. đó là khối tài năng, tức là thiên phú.
    k cần học ở các cấp phổ thông, lên địa học mới cần.
    t có nghe mấy bạn bên Kiến Trúc rồi xây dựng nói, có thích vẽ đến đâu rồi vào trg và lám bài thì nhìn thấy là "ớn" thôi.
    có lên, mới lớp 11 mà!
  18. Pangting

Pangting Thành viên cấp 1

em mới học lớp 11 thôi, ko phải doạ dẫm nhưng mọi chuyện mới bắt đầu thôi em ạ :D ngày xưa chị còn chọn sai hướng khi vào cấp 3 nên học lớp chọn toán lý hoá, học tăng tiết và kiểm tra 3 môn đó gấp đôi các lớp bình thường. Nhưng cuối cùng vẫn qua được cấp 3 một cách vui vẻ, vẫn học thêm văn ở ngoài 1 tuần 3 tiếng và học thêm vẽ 1 tuần đến 15 tiếng lận. Điểm số thành tích thế nào là tuỳ vào mục tiêu của bản thân em. Nhưng quan trọng nhất là tìm được cách học phù hợp thôi. Thường mỗi khi chị đi học vẽ luôn coi đó là giờ giải trí, thả hồn theo mây gió đến khi về học bài thấy thoải mái chứ chẳng áp lực. Đôi khi một ngày học 9 tiết 7 môn mà kiểm tra đủ 7 môn nhưng vì vốn chẳng bao giờ đặt nặng kiểm tra nên luôn coi làm bài kt cũng như làm bài tập/ trả bài miệng thôi. Dĩ nhiên vì thế mà điểm số lên voi xuống chó lắm, lúc đầu lớp lúc cuối lớp là bình thường. Xét cho cùng thì sau này điểm số cũng chẳng phải quan trọng.

Chúc em tìm được lối thoát cho bản thân :D

Ủng hộ diễn đàn