Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Clipping mask và export ảnh trong AI cs6

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Illustrator' được đăng bởi hnimnautcdt, 17/3/15.

Lượt xem: 10,265

1. hnimnautcdt Mới đăng kí

Hi ae trong diễn đàn, mình có 1 file ảnh .PNG, có 1 số phần thừa ở 2 bên và bên dưới.
    Mình đã dùng lệnh Clipping Mask để cắt ảnh và lưu sang file mới, nhưng khi export ảnh ra file .PNG hay bất kì file gì thì hình vẫn lại y như cũ. Mọi người có cách nào để lấy cái khung ảnh ra và loại bỏ phần thừa bên ngoài ko. Thanks.

...
  2. Đỗ Hoàng Giang

Đỗ Hoàng Giang Thành viên cấp 2

up. đúng vấn đề mình quan tâm @@
  3. MHFDESIGN

MHFDESIGN Thành viên cấp 1

mình đã thử cũng toàn bị như này, xong thường phải xuất ảnh ra rồi dùng PS crop :), chứ save for web thì ảnh chất lượng ko đc cao, có thánh nào hướng dẫn cho mọi người với
  4. quantamvn

quantamvn Thành viên cấp 3

Mình thường làm là từ AI bạn xuất ra file PDF. Sau đó bạn mở file PDF bằng Photoshop và save lại dưới định dạnh hình bạn cần (không cần crop gì cả).
  5. Jam Meo Meo

Jam Meo Meo Thành viên cấp 1

Nếu mình không nhầm thì trước khi slipping mask, thì có chi tiết nó nằm ngoài khung mà bạn clipping mask, vì Ai nó sẽ mặc định save và giữ nguyên tất cả các chi tiết tồn tại trong file của bạn nên mới bị trường hợp export file ảnh mà bị có phần thừa.
    Khắc phục: Điều chỉnh artboard trong file ai cho vừa khích với kích thước muốn xuất file ảnh
    -->mở file ai đó bằng photoshop (PS chỉ hiển thị chi tiết nằm bên trong artboard thôi)
    --->save file ảnh như bt
    Đỗ Hoàng Giang thích bài viết này
  6. Đỗ Hoàng Giang

Đỗ Hoàng Giang Thành viên cấp 2

#5 "rtboard trong file ai" trong AI là sao bác
  7. vitconlikeonline

vitconlikeonline Thành viên cấp 2

Artboard là vùng in đó (Shift+O) điều chỉnh đúng KT hình cận. Khi Export nhớ tích vào ô Artboard
  8. Jam Meo Meo

Jam Meo Meo Thành viên cấp 1

Đỗ Hoàng Giang Artboard phạm vi thiết kế được mình tao tác (nguyên trang màu trắng), khi tạo trang mới với kích thước là A4 thì artboard (hay phạm vi thiết kế) là 21*29.7 cm. Có thể điều chỉnh lại bằng Shift+O
    Đỗ Hoàng Giang thích bài viết này

Ủng hộ diễn đàn