Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Có ai bị lỗi fill màu trong AI như mình không nhỉ?

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Illustrator' được đăng bởi lyk, 9/6/14.

Lượt xem: 31,836

1. lyk Thành viên cấp 1

Khi mình chọn 1 đối tượng để tô màu này

Nhưng thấy màu trên đối tượng lại không phải màu mình cần, mình mới lấy 1 hình khác để copy màu từ nó, thì kiểm tra lại là màu này

Màu của hình ban đầu khi xem mã vẫn hiện lên bảng ở phía trên :( có ai biết cách khắc phục không nhi?

...
  2. Thiên Trí

Thiên Trí Thành viên cấp 2

cái đó là bạn chỉ mới chọn màu cho ô chứa thôi, còn nếu mún shape có màu đó thì bạn phải nhấn chọn shape rồi ấn Alt + Delete để fill màu.
    lyk thích bài viết này
  3. lyk

lyk Thành viên cấp 1

không phải bạn ah, mà là mình tô màu 1 hình, xong thấy nó ko phải là màu như ý mình, nó thường xạm hơn 1 chút, ví dụ mình muốn màu sáng như hình 1. nhưng khi quay lại cái hình đã tô màu đó, mình ko thấy nó sáng, nên mình thử lấy 1 hình khác bắt màu theo hình cũ và xem thông số màu thì đúng là nó như hình 2, là xạm hơn ...
  4. lyk

lyk Thành viên cấp 1

tại mọi khi mình dùng RGB, chỉ có CMYK mới bị như này nên mình ko hỉu =.=
  5. Thiên Trí

Thiên Trí Thành viên cấp 2

Vấn đề là sau khi chọn màu để fill trong color picker thì bạn có nhấn Alt + Delete để tô màu vừa chọn cho shape ko, vì nếu bạn ko làm thế thì màu nó vẫn ko thay đổi và khi bạn hút mau từ shape đó sang shape khác thì nó vẫn là màu cũ chứ ko phải màu mới. Nếu được thì bạn cho mình xem lại cái hình vd với 2 màu khác biệt nhu xanh blue và đỏ cho dễ nhìn, chứ cùng màu vầy khó đoán.
    lykHồng Sơn thích bài viết này.
  6. H.N.D

H.N.D Thành viên cấp 1

Thiên Trí : Bác không hiểu vấn đề của chủ thớt rồi.
    Vấn đề của chủ thớt là bị lỗi bảng màu ấy... Ví dụ bác dùng công cụ Eyedropper tool để rà màu ấy, là kết quả màu trên bảng màu lại khác với màu trên trên hình đang dò ấy... Mình cũng đang dính vấn đề này mà không biết khắc phục sao.
  7. huytran2702

huytran2702 Thành viên cấp 1

hình của bạn có làm 3D ko? vì trong AI khi thêm hiệu ứng 3D thì tự động thêm 15% đen nhé . còn ko có thì mình ko biết ^^
  8. doanhaitu

doanhaitu Thành viên cấp 2

Không chắc, nhưng bạn kiểm tra Opacity trong cửa số Transparent xem có phải 100% không?
  9. designer264

designer264 Mới đăng kí

MÌNH ĐANG MUỐN HỌC THÊM VỀ THIẾT KẾ NHẬN DIỆN THƯƠNG HIỆU NÊN CẦN TÌM 1 GIA SƯ DẠY TẠI NHÀ AI CÓ KINH NGHIỆM THÌ LIÊN LẠC VS MINH QUA SỐ 01636 146 754. MÌNH Ở HÀ NỘI QUẬN BA ĐÌNH NHÉ
  10. cuongeke1

cuongeke1 Thành viên cấp 1

Tóm lại là bạn đổ màu thấy xạm hơn màu ban đầu ->
    #1 - Bạn đã lấy màu của ảnh/ object thuộc RGB để đổ cho object thuộc CMYK.
    #2 - Sử dụng palette CMYK để thao tác với RGB Mode
    ----------
    #1 - Ảnh: Vô phương cứu chữa
    #1 - Object: File > Document Color Mode > RGB
    #2 -
    Thiên Trí thích bài viết này
  11. vanthao171088

vanthao171088 Thành viên cấp 3

Thiên Trí thớt đang hỏi trong Ai (illustrator) bạn lại nói trong Ps (photoshop) nhầm rồi đó
    lyk bạn copy mã màu thứ nhất paste vào mã màu tô cho đối tượng thứ 2 xem có bị nữa không?
  12. link_140288

link_140288 Mới đăng kí

MÌNH CŨNG BỊ NHƯ THẾ. VD : MÀU MÌNH CHỌN HỒNG THẬT TƯƠI NHƯNG KHI OK XONG THÌ MÀU BỊ XẠM HƠN. CÓ AI BIẾT THÌ CHỈ VỚI. wPsCy6v.jpg
    doandat33 thích bài viết này
  13. sumofsquare21

sumofsquare21 Moderator

link_140288 & lyk: Các bạn vào File > chọn Document Mode Color > chọn hệ màu RGB là được.
  14. khanhnguyen_ag

khanhnguyen_ag Thành viên cấp 2

Kiểm tra lại hệ màu thiết lập cho file. Nếu là RGB thì fill theo RGB, còn KCMY thì file theo KCMY. Theo tôi thì cách chọn màu của bạn là đánh số vào ô là màu RGB, trong khi mode màu của fỉle là KCMY nên cho màu ko chính xác là dúng rồi. Nhìn vào bản KCMY thì M 50 như nhau.

Ủng hộ diễn đàn