Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Có nên bỏ đồ họa ở trường đại học để theo học FPT Arena?

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi xin kinh nghiệm cho designer' được đăng bởi the0elder01, 14/3/15.

Lượt xem: 4,036

1. the0elder01 Mới đăng kí

Em là sinh viên năm nhất ngành đồ họa của 1 trường đại học, mới bắt đầu học kỳ 2 được ít tuần nhưng em thấy có nhiều môn học quá vô nghĩa, kiểu như chỉ bỏ vào để lấp trống cái thời khóa biểu, chả hiểu giúp được gì cho công việc đồ họa.

Vì là trường ngoài công lập nên học phí khá cao (9tr 1 học kỳ, học phí còn tăng qua các năm), nếu tính 2 năm học tại F.A thì còn rẻ hơn, em có nên bỏ ngang không? Em thật sự có hứng thú với công việc đồ họa máy tính, học ở đại học thì quá thiên về nghệ thuật, các môn học thì quá thừa, dài hơi dẫn đến chán nản.

Mong anh chị cho em xin lời khuyên, và cho em xin một số thông tin về F.A như tuyển sinh, học phí ở thời điểm hiện tại, v.v... càng nhiều càng tốt, em cảm ơn!

...
    FMP thích bài viết này
  2. phanhoangbs

phanhoangbs Mới đăng kí

Tùy ý của bạn thôi , môi trường FPT thì cạnh tranh kha kha đấy
    the0elder01Hồng Sơn thích bài viết này.
  3. Estron Stiwdio

Estron Stiwdio Thành viên cấp 2

Cho chị hỏi trong các môn vô nghĩa mà em học có: hình họa, hội họa cơ bản không?
    Với đồ họa, kiến thức bổ sung từ hình họa và hội họa cực kỳ quan trọng để tạo nên sự khác biệt giữa 'đồ họa viên' và 'thiết kế' (tức là mức lương 3-5 tr với mức 5-8tr mới đi làm)
    Công việc đồ họa đến một lúc nào đó nó sẽ chuyển biến tứ 'đáp ứng thị trường' thành 'đòi hỏi sự sáng tạo + yếu tố nghệ thuật'.
    Với lại, học gì cũng phải kiên trì, muốn kiếm được tiền từ ngành học đòi hỏi phải chăm chỉ trau dồi tay nghề, tự học nữa. Trường đồ họa hay trường Fpt Arena cũng chỉ dạy em cách sử dụng công cụ thôi còn đâu dùng nó vào cái gì thì tự em phải mày mò lấy.
    Học bên Fpt Arena thì nhàn hơn, không có mấy môn như 'lịch sử đảng', 'tư tưởng hồ chí minh', 'triết học', 'lịch sử mỹ thuật'...( Mấy môn đó lúc trẻ mình thấy vớ vỉn nhưng khi lớn tuổi chút thấy nó thuộc phạm trù kiến thức cơ bản rất cần biết để sau chém gió).
    Thậm chí giờ nhiều người tự học lấy ở nhà nhưng đủ trình đồ đáp ứng công việc vẫn có thể đi làm được mà chả cần học trường nào ra cả.
    Nhưng ở trường hợp của em thì cũng nên cân nhắc là em sau này muốn theo lãnh vực nào của thiết kế.
    FMP, the0elder01, hatay17123 người khác thích bài viết này.
  4. _phong_thu_cuc_

_phong_thu_cuc_ Thành viên cấp 2

F.A tuyển sinh hàng tháng. Trong đợt khuyến mại thì học phí chừng 13tr. Ngoài thì là 15,5tr.
    Học tại F.A sẽ mang tính tập trung, không có môn ngoài luồng. Học 3 buổi/ tuần, chia ra lý thuyêt 1, thực hành 1. Thời gian tại trường ko nhiều đâu, dễ gây lười và xao nhãng cho người nào thích cưỡi ngựa xem hoa.
    Mình khuyên bạn nên cân nhắc kĩ lưỡng.
    Học tại F.A, nếu bạn không đầu tư thời gian và tâm huyết, bạn sẽ trở thành 1 thợ thiết kế. (Sử dụng thành thạo công cụ thiết kế, làm theo yêu cầu của sếp). Nếu tốt, kết quả sẽ như bạn học ở trường đại học chính quy, tương lai có thể tiến tới chuyên nghiệp, không còn ngồi gõ phím tắt nữa mà quay về ngồi cầm bút vạch ý tưởng lên kế hoạch, nói chuyện về xu hướng thiết kế =)) (mình chém quá :)) ).
    TuấnPhong1605the0elder01 thích bài viết này.
  5. kemyeu

kemyeu Thành viên cấp 2

ôi mình lại thấy mấy cái môn "Lịch sử Mỹ thuật", "Tư tưởng HCM", "Chủ nghĩa Mac.." chán chết, học cho xong chứ chẳng nhớ đc gì :( còn mấy môn vẽ tay thì phải học rồi, giúp nâng cao khả năng vẽ tay, sáng tạo đấy.
    Nếu bạn học ở F.A thì bạn phải cố gắng rèn luyện hơn so với học ĐH nhé, bù lại bạn không phải học linh tinh lang tang mấy cái môn ko cần thiết kia.
    the0elder01 thích bài viết này
  6. dabeomoon

dabeomoon Thành viên cấp 4

Học tiếp đi em giai, nếu có điều kiện thì học thêm fpt, chỉ có vấn đề học phí thôi còn không có gì là phí cả.
  7. Thắng Kenny

Thắng Kenny Mới đăng kí

Mình đag học ở FPT Arena đây, theo mình thấy thì ở đây dạy tương đối ít mà đi khá nhanh, chủ yếu tự học là nhiều (phải nói là rất nhiều). Chương trình dạy rất mới, bắt kịp với xu hướng thiết kế hiện đại. Đầu mỗi học kì cũng có 1,2 môn chuyên về lý thuyết lòng vòng nhưng thấy cũng có ích lắm. Cuối mỗi học kì là Project làm theo nhóm, cả nhóm cùng chia côg việc ra làm về 1 sản phẩm, dự án nào đó. Nói chung là để học tốt ở đây bạn phải bỏ công sức ra rất nhiều (làm nhiều thì có kinh nghiệm thôi :D)
  8. skylla25

skylla25 Thành viên cấp 2

Sao thớt bị banned rồi =)) Hay là có mùi seeder nên bị banned nhể ;))
  9. Tấn Linh

Tấn Linh Thành viên cấp 2

- Hồi đó mình đi xin việc, vô phỏng vấn người ta chỉ hỏi biết làm cái này không biết làm cái kia không? Rồi cho vô test luôn.
    - Họ bảo là từ sáng tới giờ từ đại học đến F.A đi xin nhiều lắm nhưng toàn là lý thuyết, vô thực hành cái là ko được gì hết.
    - Mình thấy học F.A thì đánh nhanh thắng nhanh nhưng về lâu dài thì mình nghĩ 1 cái bằng Đại học vẫn có ích về sau hơn đó bạn. (Niềm ao ước của mình bấy lâu nay mà không được mặc dù đã có bằng F.A)
  10. skylla25

skylla25 Thành viên cấp 2

Mình thấy nhiều topic cũng có nhắc đến việc nhiều SV FPT Arena vô xin việc mà không biết làm việc mà ;)) hoặc là chưa có kinh nghiệm nên vậy. Bạn mình có đứa học FPT ch trình 2 năm không hợp nên cũng nghỉ, vì chương trình nhanh quá nó theo không kịp. Lớp nghỉ hết còn lèo tèo mấy móng.

Theo mình thì học ở đâu cũng được. Quan trọng là khả năng tự học của bạn thôi.

Trường học www.google.com mới là số 1. Nơi duy nhất theo kịp các xu thế mới của design.

Tốt nhất bạn cứ học tiếp DH đi rồi tự học thêm trên google hoặc đi học khóa ngắn hạn ở đâu đó. Hoặc kiếm bạn bè ở FPT rồi xin vô học ké vài bữa coi hợp không. Chứ giờ bỏ DH mà chuyển qua FPT thì coi chừng vỡ mộng =))

Ủng hộ diễn đàn