Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Có nên học thiết kế đồ họa ở FPT Greenwich khi có học bổng không? Chất lượng như thế nào?

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi Fellen, 11/4/18.

Lượt xem: 21,026

1. Fellen Mới đăng kí

Hiện tại em 20 tuổi, đang học ĐH Luật nhưng em muốn theo ngành thiết kế đồ họa nên có lên mạng lục lọi sục sạo thì có lạc vào trang web của trường FPT. Nhưng mà FPT Arena cũng như ĐH FPT em nghe có nhiều phốt lừa đảo, chất lượng nhảm nhí quá nên em đã bỏ qua 2 trường đó rồi.

Nhưng mà sau đó em phát hiện ra trường này là Greenwich bên Anh Quốc có hợp tác với FPT để mở cơ sở tại VN, lại có học bổng nên em đăng kí phỏng vấn học bổng thử. Em có lực học khá tốt, trung bình cả 3 năm cấp 3 trên 9.0, lại có hoạt động ngoại khóa và IELTS 7.5 nên được trường cho học bổng 50% làm em cũng khá bất ngờ.

Nhưng khi điều tra trên các diễn đàn thì em chưa thấy có ai học Thiết kế đồ họa ở đây mà đăng bài lên nhận xét chất lượng như thế nào hết. Nếu có cũng chỉ là những anh bên ngành CNTT thì chê (mà thực sự em không biết tại mấy anh đó học kém tiếng Anh nên không học nổi hoặc chương trình nặng quá nên mấy anh không theo kịp) Nên em không biết là trường có tào lao thật không.

Điều em quan tâm nhất chỉ là chuyên môn và chất lượng giảng dạy mà thôi. Vì trường này móc nối ngay vào bên FPT khét tiếng lừa đảo nên em cũng lo lắm, sợ là chương trình dạy nhảm nhí mà lại lấy tiền cao. Thêm vào đó là những cô điện thoại viên cứ gọi điện liên tục, thúc giục nộp hồ sơ. Điều này hiếm khi xảy ra với những trường quốc tế thực sự (VD như RMIT nhưng em ko có đủ tiền để đu RMIT =)) )

Em còn nghe đồn chương trình quảng cáo là dạy bằng 100% tiếng Anh không hề có giáo viên người bản ngữ Anh/Mỹ dạy mà hoàn toàn là VN nói tiếng Anh rồi đôi lúc có giáo viên Phillipins dạy??!

Một yếu tố khác khiến em lo lắng về chất lượng chương trình đào tạo là chương trình chuẩn Anh Quốc mà 1 học kì chỉ có 23.840.000 đ??! Tổng 3 năm học BẬC CỬ NHÂN tại trường chỉ có vỏn vẹn 15 môn học + 1 kì thực tập và TỔNG CỘNG là 280.000.000 đ (giá gốc) bao gồm cả 5 level tiếng Anh dự bị (ai có bằng IELTS trên 6.5 thì không phải học mà vào thẳng chuyên ngành) trong khi ĐH FPT không hề có chuẩn Anh Quốc lại có mức giá là: 25,300,000 VNĐ/học kỳ??!!

Trường này có nhiều khuất lấp mập mờ và em không tìm được ai đã từng có trải nghiệm ngành TKĐH ở trường này để học hỏi kinh nghiệm, tránh những sai lầm có thể mắc phải. Em còn nghe đồn là tại sinh viên nhiều người không có năng lực chỉ đóng tiền vào học nên thấy giáo không thèm dạy cơ. Có anh chị em nào từng học ngành này ở đây thì cho em xin được tư vấn với ạ. Em xin cảm ơn mọi người nhiều nhiều nhiều lắm ạ.

Em muốn nghe từ 2 phía nên nếu trường có chất lượng thực sự thì em sẽ theo học. Nếu chất lượng trường tệ quá và không xứng đáng với học phí thì em sẽ thi lại ĐH vào ĐH Văn Lang ạ. Em muốn một môi trường tốt thực sự và đẳng cấp đúng như quảng cáo thôi ạ. Em xin cảm ơn trước ạ.

...
    Chỉnh sửa lần cuối: 11/4/18
  2. Polynegon

Polynegon Mới đăng kí

Hi bạn,

Mình tốt nghiệp từ FPT Arena, cũng liên kết Greenwich. Mình tốt nghiệp loại giỏi, cũng học khá trầy trật. Tiếng Anh thì rất rất dễ nên không thành vấn đề, chỉ có projects và bài tập đòi hỏi phải có năng khiếu & nỗ lực nhiều. Nhưng giáo trình vài năm gần đây đi rất rất nhanh.

Cá nhân mình nếu cho lời khuyên những bạn đi sau thì các bạn không nên vào. Vì rất trầy trật nếu sau này muốn học tiếp, mình apply học bổng du học tiếp nhưng hầu như không có chương trình nào chấp nhận môn học hay tín chỉ của trường, ngoại trừ một vài trường ở New Zealand chuyển tiếp theo level 7.

Do FPT Greenwich này chỉ mới ra đời nên không có ai để kiểm chứng.
    Mình recommend cho bạn trường ĐH Hoa Sen hoặc Văn Lang như bạn chọn đều ổn.
    Bạn vào site của cả 2 trường, đối chiếu xem thử module có giống nhau hay không. Bạn muốn xác nhận thông tin trường Greenwich có liên kết thật không thì bạn vào trực tiếp site trường và email hỏi. Các trường ở Anh có bộ phận giáo vụ hỗ trợ trả lời email rất nhanh cho sinh viên international.
    gre.ac.uk/ug/media-and-creative-arts

Với background của bạn, bạn có thể apply học bổng của trường RMIT. Mỗi năm RMIT đều có scholarships cho sinh viên học Bachelor, nếu bạn được 50%, bạn chỉ cần đóng số tiền còn lại. Thực chất khi bạn tốt nghiệp từ RMIT hồ sơ năng lực & cách tư duy của bạn chắc chắn sẽ sáng hơn bất kì ĐH nào cùng ngành ở Việt Nam, hoặc nếu muốn học lên tiếp thạc sĩ, con đường bạn cũng dễ đi hơn.
    Chỉnh sửa lần cuối: 11/4/18
    Fellen thích bài viết này
  3. ChaosBlackSoldier

ChaosBlackSoldier Mới đăng kí

Mình cũng vừa đăng kí học chuyên ngành thiết kế đồ họa của FPT Greenwich, 15/7 này nhập học. Trước khi đăng kí thì mình cũng có hỏi vài người quen đã từng học FPT Greenwich, họ nói là chương trình học của trường khá là khoai, làm nhiều projects :v 2 năm đầu làm project thì làm teamwork, năm cuối thì ko phải thi môn nhưng làm project một mình, liên tục trong 6 tháng rồi mang đi bảo vệ. Còn về bài tập thì làm cũng được ko làm thì thôi :v Môi trường học thân thiện, có cả học sinh nước ngoài. Tư vấn viên của trường thì bảo là trường hay có những tiết học ngoại khóa, gv dẫn cả lớp lên phố hoặc lên rừng núi :v Tóm lại là nghe có vẻ trường này rất năng động, tập trung thực hành chứ ko phải toàn học lý thuyết tẻ nhạt như các trường công lập.

Ủng hộ diễn đàn