Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Có nên học thiết kế đồ họa???

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi xin kinh nghiệm cho designer' được đăng bởi dr.dre, 22/2/14.

Lượt xem: 12,974

1. dr.dre Thành viên cấp 1

Chào các anh chị, hiện em đang là sinh viên năm nhất ĐH FPT. Em đăng kí học ngành An ninh an toàn thông tin nhưng sau 1 thời gian suy nghĩ em lại thấy mình thích học Thiết kế đồ họa hơn nên đang tính chuyển ngành. Vì em thích chụp hình, Photoshop, làm film các kiểu ;);). Nhưng có 1 nỗi khổ là em vẽ không được đẹp lắm:(:(. Không tới nỗi xấu tệ nhưng mà cũng không đẹp 8-| Nên em lập thớt này mong các anh các chị đi trước tư vấn cho em tại em sợ học mà không tới nơi thì chết tiền công sức bố mẹ.... :-s:-s Lưu ý là em tính học ngành thiết kế đồ họa của ĐH FPT chứ không phải học FPT Arena nha.
    Còn 1 câu hỏi nữa là nếu học ĐH thì sau này ra trường em có thể làm việc ở đâu và lương có tốt không ạ?? trên google cũng có câu trả lời nhưng nó là trên lý thuyết nên em muốn được nghe những ng đi trước nói ạ. Cám ơn anh chị rất nhiều :)

...
  2. Công dân lương thiện

Công dân lương thiện Thành viên cấp 3

"Theo đuổi đam mê, thành công sẽ theo đuổi bạn" Bạn vẽ chưa đc đẹp thì tập tành, học hỏi trên diễn đàn thì sau này sẽ vẽ đẹp. Chỉ cần có đam mê, mọi thứ khác sẽ bị cuốn theo dòng đam mê của bạn và đi tới thành công. Bạn vẫn típ tục học ngành học chính và tự học thêm thiết kế đồ họa là tốt nhất. Chúc bạn thành công ;)
    WhiteSakuradr.dre thích bài viết này.
  3. dnkg87

dnkg87 Thành viên cấp 2

Tốt nhất là ko nên học, vì không có đam mê thì rất khó theo nghề này. Cứ yên tâm là rồi bạn sẽ được trả công xứng đáng với những gì bạn làm được.
    dr.dre thích bài viết này
  4. Ryan Lee

Ryan Lee Thành viên cấp 4

Bạn học sửa máy tính thì sẽ dễ kiếm được việc lương tốt hơn đó :-H
    shiruku, Dân Tộc Mường, dangthutrang1 người khác thích bài viết này.
  5. Tiny Love

Tiny Love Thành viên cấp 2

Nếu thớt chỉ đơn giản : thích chụp hình, Photoshop, làm film các kiểu thì theo mình tốt nhất không nên theo làm gì khi mà chưa có niềm đam mê thực sự ( cái trên của bạn mới chỉ là sở thích mà thôi )
    Còn riêng về việc làm theo nghành đồ họa thì có thể nói nghiệp này có thể nói " vùng " làm việc khá rộng với các mức lương cũng khá đa dạng ( như ở chỗ mình 1 thợ Photoshop thông thường sẽ có mức lương từ 3m trở lên ..... )
    Nhưng nói chung bạn nên suy nghĩ kĩ vì với đồ họa không phải ai cũng có thể thành công được luôn :D
    Mygalaxy_90, Dân Tộc Mườngdr.dre thích bài viết này.
  6. dr.dre

dr.dre Thành viên cấp 1

Đương nhiên là em thích nên mới có ý định chuyển ngành chứ bác.
  7. dr.dre

dr.dre Thành viên cấp 1

Công dân lương thiện : Cũng có ý định giống bác chủ nhưng sợ học 2 3 thứ mà không cái nào ra cái nào thì khổ :(
  8. _MeoHoang_

_MeoHoang_ Thành viên cấp 4

thích thì ai cũng có thể thích, nhưng thành công hay không thì cũng cần con mắt thẩm mỹ với óc tư duy trừu tượng kha khá mới có ăn nên làm ra, ko thì lay lắt lắm.....
  9. Tiny Love

Mình thì học lập trình - đây cũng là niềm đam mê từ nhỏ của mình nhưng trong quá trình học cũng 1 phần gia đình theo nghiệp nhiếp ảnh nên cuối cùng mình lựa chọn cái mình làm tốt nhất để theo đuổi và giờ ở nhà nối nghiệp gia đình coi như tiếp bước nghề ảnh gia truyền :D
    Dân Tộc Mườngdr.dre thích bài viết này.
  10. dr.dre

dr.dre Thành viên cấp 1

Ryan Lee Ý của em là không biết học ra thì có thể đi làm ở đâu??? Tại vì trong giới thiệu của trường là ra làm
    • Giám đốc sáng tạo
    • Giám đốc nghệ thuật

• Nhà thiết kế đồ hoạ
    Em cũng không rõ là làm về việc gì

Tiny Love Thank bạn đã tư vấn. Thật sự thì cũng có đam mê chứ không phải không có :)\

_MeoHoang_ Bác lại làm mình hoang mang :-s
  11. Tiny Love

dr.dre vậy thì bạn cứ suy nghĩ dù gì cũng còn mấy tháng nữa mới hết kỳ tiế theo này vào trong khoảng thời gian này bạn nên suy nghĩ kỹ xem mình giỏi trong lĩnh vực nào thì theo lĩnh vực đó
    đôi lúc mình nên theo bản năng cái gì tốt thì nên phát triển còn đam mê đôi lúc chỉ là thứ để mình giải trí mà thôi :D
  12. dr.dre

dr.dre Thành viên cấp 1

Thank bác Tiny Love đã tích cực giúp đỡ :)
  13. Công dân lương thiện

Không khổ đau bạn. Mình đang là sv năm 2. Vừa học IT (lập trình C) vừa tự học đồ họa, 2 cái này hỗ trợ qua lại rất nhiều. Mình nghĩ là có thời gian mà, sv thì có thời gian + đam mê của bạn. Thay vì ng khác lên đọc manga, lướt fb, chơi game thì bạn koj đồ họa là 1 thứ để giải trí :> Đam mê nối tiếp đam mê đó bạn:-bd
  14. kumito

kumito Thành viên cấp 2

Nên để Đồ Họa la fđam mê của em thôi,không nên lấy làm chính,
    theo nghề cũ,ai cấm bạn vẫn đam mê DH đâu
  15. dr.dre

dr.dre Thành viên cấp 1

Công dân lương thiện Có lẽ nên làm theo ý của bác. Nghe có vẻ khá hợp lý. :)
    Bác có face cho em xin có gì giao lưu với
  16. dr.dre

dr.dre Thành viên cấp 1

kumito Chắc nên dừng lại ở đam mê thôi. :)
  17. khanhdu1994id

khanhdu1994id Thành viên cấp 3

xác cmn định đi, đam mê mới theo nổi, chứ k phải thích là đc đâu
  18. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

- Đam mê thật sự thì sẽ có thành công :like:
  19. Trung Kiên

Trung Kiên Thành viên cấp 3

Cứ đứng núi này trông núi nọ có ngày cạp đất mà ăn đó bạn
    Suy nghĩ cho kỹ :3 :3
  20. Công dân lương thiện