Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

"Công ty này chỉ nhận người đại học trở lên thôi"

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi Phạm Hữu Dư, 5/11/13.

Lượt xem: 6,204

1. Phạm Hữu Dư phamhuudu.com

Một bài viết do bạn đọc báo VnExpress viết, cùng đọc và suy ngẫm nhé các bạn :)

...
  2. Manipulation

Manipulation Mới đăng kí

Hãy cứ đọc để rồi "Hoang Mang" :D
  3. toanlove371

toanlove371 Thành viên cấp 3

4. thiemthan

thiemthan Thành viên cấp 2

Mấy công ty chỉ tuyển người theo bằng cấp mà ko tuyển người có năng lực thì sớm sập thôi thớt ah
  5. 19891989

19891989 Thành viên cấp 1

nhất thân nhì quen , ba bằng cấp . tất nhiên là trình độ đủ để đáp ứng cv là dc , còn trong quá trình làm việc có thể học hỏi thêm . đừng nghĩ pro mà dễ kiếm việc . mình hiện đang là designer , trong những lần bộ phần mình có tuyển thêm người , bọn mình sẽ lọc ứng viên theo tiêu chí trình độ , kỹ năng , vì là design mà .

nhưng có 1 vấn đề nữa , bạn có làm vừa lòng hay biết hòa đồng vào tập thể ko .

trên thực tế với bộ phận design của mình , anh em họp và chọn người , thì trình độ ngang nhau có 3-4 người , nhưng sẽ chỉ chọn 1 người có cảm tình nhất ,

ví dụ phòng ưu tiên nữ , có nữ vào , trình độ vừa phải và có thể học hỏi thì bọn mình sẽ chọn , chứ k chọn 1 boy pro

tìm việc là 1 quá trình đòi hỏi cả tài năng lẫn may mắn

đôi lời chia sẻ của mình , hy vong nhân vật này sẽ thành công trong tương lai

kết lại doanh nghiệp sẽ chọn người phù hợp với họ nhất chứ chưa chắc chọn ng giỏi nhất..
    gummyboy thích bài viết này
  6. nhtra

nhtra Thành viên cấp 3

ồ, nếu quá khó hiểu, bạn có thể xem qua bộ môn Quản trị học hoặc Quản trị nhân sự để xem dựa trên tiêu chí gì họ tuyển chọn nhé!
  7. Thiên Ma

Thiên Ma Lãng du VietDesigner

Trù dập nhân tài thật mà !
    Người tài không có đất dụng võ ở VN . Khôn lanh đi Mỹ cả rồi
  8. Nguyễn Tất Thắng

Nguyễn Tất Thắng Rất là bình thường

Cty này ko tuyển thì apply vào công ty khác! :D :D :D
  9. Pangting

Pangting Thành viên cấp 1

có thể công ty không có ý định tuyển nhân viên chính thức nên lấy cớ thôi. Thời buổi này nhiều cty công nghệ ưa tuyển thực tập sinh để giảm chi phí, hoặc thử việc xong cho nghỉ. Nói chung cty như vậy có làm cũng bấp bênh nên thấy ko đc thì nên đi chỗ khác cho lành. Có năng lực chắc chắn sẽ tìm được chỗ tốt thôi
  10. Orionlex

Orionlex Mới đăng kí

bài này không phải là đúng cũng chả phải sai, nó chỉ đại diện cho một phần của cuộc sống và công việc thôi, còn nhiều khía cạnh khác nữa mà.

Tôi cũng tốt nghiệp CNTT nè, đi làm tới nay là 3 công ty, chỉ có công ty đầu là liên quan đến CNTT còn 2 công ty sau chả liên quan gì cả. Vậy mà họ vẫn nhận tôi và chả hỏi thăm 1 chút nào về bằng cấp.
    Vậy tôi có phải là trường hợp lạ ko? KHÔNG,
    Tôi có nên viết 1 bài giống như trên ko? KHÔNG.
    Trường hợp tui cũng giống như bài trên, chả đúng chả sai, chỉ là đại diện cho 1 phần của cuộc sống và công việc.

Cuộc sống vốn nhiều màu sắc, có người này có người nọ và cũng có trường hợp này nọ. CHo nên đọc xong cũng phải biết nhìn xa hơn xung quanh, để cái đầu ko bị ảnh hưởng bởi những bài viết hay những câu chuyện mà nó không đại diện cho số đông.
    Kanzz.Elf, xuan huy, vsea4 người khác thích bài viết này.
  11. huy1993

huy1993 Thành viên cấp 1

xin việc ở Việt Nam thấy nản quá!!!
  12. luisleo29

luisleo29 Thành viên cấp 3

Tuyển người có khả năng, k chú trọng bằng cấp đang là xu hướng bây giờ của các doanh nghiệp,... Cứ lấy tấm bằng ra để chọn lọc thì bỏ sót hơi bị nhiều nhân tài đấy,...
  13. phan.didi

phan.didi Mới đăng kí

có 1 sự thiên vị nhẹ ở đây @@
  14. ryo.uit

ryo.uit Thành viên cấp 2

IT mà tuyển người bằng cách nhìn cái bằng không thì chỉ có chết thôi :D
  15. 19891989

19891989 Thành viên cấp 1

nói đi nói lại , bằng là 1 cái không thể thiếu , nhà tuyển dụng sẽ hỏi bạn như sau " thế tại sao em lại k có bằng " , bạn sẽ trả lời ra sao .

bằng là khẳng định quá trình lao động học tập từ cấp 3 , rồi lên đại học , nó khẳng định quyết tâm của những người như vậy .

vậy tại sao những người có bằng cấp , có khả năng , có sự quyết tâm lại phải nhường chỗ cho những người ko có sự phấn đầu nhưng có tài .

mọi việc đều có nguyên do , và nghề nhân sự là nghề nhìn người , k phải rỗi hơi ng ta đi làm nghề nhân sự đâu

họ cần những người cần công việc và gắn bó , chứ k phải người có tài và sẽ rời bỏ họ bất kì lúc nào nếu có 1 lời mời gọi hấp dẫn khác ,
  16. Cá Bé Nhỏ

Cá Bé Nhỏ Thành viên cấp 2

Đúng là ở VN bây giờ coi trọng bằng cấp (như bài viết nói) Nhưng mấy thằng bạn mình, vẫn nợ môn, treo bằng, vậy mà vẫn xin đc việc đấy thôi :D

Đọc bài viết có đôi chỗ hơikhó hiểu, không biết tác giả học trường gì mà ra trường không đc cấp nổi 1 tấm bằng? :v
  17. banbaonylong

banbaonylong Ko phải assmin

Quản trị mạng h nhìu như zerg, thất nghiệp là bình thường. Cty nó trả lương thì nó đòi hỏi tuyển dụng thui :P. Mà QTM cần mấy cái bằng CCNA v.v... chứ ai đòi bằng ĐH
    Nguyễn Tất Thắng thích bài viết này
  18. Nguyễn Tất Thắng

Nguyễn Tất Thắng Rất là bình thường

Cá Bé Nhỏ Bạn ý học kiểu đấy thì chỉ được cấp chứng chỉ thôi! Chứ ko được cấp bằng nhé!
  19. MeoDenLuoi

MeoDenLuoi Thành viên cấp 1

Đâu chỉ có mỗi một công ty đâu, không đc chỗ này thì xin vào chỗ khác @@
  20. Trungdesigner

Trungdesigner Thành viên cấp 1

Vốn vĩ kinh tế đi xuống là đây ... Tuyển dụng nên công khai thi kỹ năng đầu vào như Viettel... chứ phỏng vấn nói ba láp ba xàm cũng vậy !!

Ủng hộ diễn đàn