Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Để có một làn da và bức ảnh sáng trong.

Chủ đề thuộc danh mục 'Cơ bản' được đăng bởi InvisibleMan, 31/7/12.

Lượt xem: 24,366

1. InvisibleMan Thành viên cấp 2

Tối qua có một bạn nhờ mình làm một cái tút
    Nay mình sẽ hướng dẫn các bạn để tăng độ sáng trong cho một bức ảnh.

Stock​
    Tổng hợp toàn quá trình các bước mình làm cho các bạn dễ nhìn​
    Bước 1: Vào Image chọn Shadow/ Highlight chỉnh thông số như hình dưới đây.​

Bước 2: Nhân đôi lớp Background thành Background coppy. Bấm Ctrl + Alt + 2. Sau đó vào Creat New Fill chọn Solid Color và chọn màu trắng. Nhớ chuyển lớp solid từ Normal sang Soft Light nhé​
    Dùng Brush Black tô lên bức ảnh trừ phần da ( Bôi cả mắt và môi nhá). Sau đó bấm tổ hợp phím Ctrl + Alt + shift + E​

Bước 3 : Nhân đôi layer thành Layer coppy và chuyển sang hệ màu Lab. ( Vào Image -> Mode-> Lab Color)
    Sau đó lại bấm Ctrl + Alt + 2 -> Add Layer mask
    Sau đó chuyển sang layer ta ấn tổ hợp phím Ctrl + Shift + U,
    rồi sau đó ta ấn Ctrl + Shift + F . Chinh Opacity xuống thành 65 %

Bước 4: Ta giữ phím Alt chọn vào Creat New Fill chọn Curves. Và ta chỉnh các thông số như hình dưới. Sau đó bấm tổ hợp phím Ctrl + Alt + shift + E

Bước 5: Ta vào Image: Chọn Apply Image và chỉnh các thông số như hình dưới. Sau đó add một lớp Add Mask. Dùng Brush Black bôi lên 1 lớp vào phần bức tường có màu da cam. Sau đó bấm tổ hợp phím Ctrl + Alt + shift + E

Bước 6: ( như bước 5 ) Ta vào Image: Chọn Apply Image. Trong ô Chanel: ta chọn b. Và trong Blending ta để chế độ hard light. Sau đó add một lớp Add Mask. Dùng Brush Black bôi lên 1 lớp vào phần bức tường có màu da cam

Bước 7: Ta tạo Creat New Fill chọn Curves. Chọn thông số như hình dưới. Sau đó bấm tổ hợp phím Ctrl + Alt + shift + E

Bước 8: Sau đó ta quay trở lại chế độ RBG Color như lúc đầu. Bấm tổ hợp phím Ctlr + Alt + 2. Tiếp theo ta vào Layer -> New Fill Layer -> Solid Color. Sau đó chọn chế độ Soft light, dùng Brush Black bôi tô lên phần tóc của mẫu. Bấm tổ hợp phím Crtl + Alt + Shift + E

Bước 9: Ta Tạo 1 lớp Hue và chỉnh thông số như sau: ( Chọn hệ màu Red)

Ok!
    Vì chưa có thời gian lắm. Nên mình sẽ điều chỉnh thêm hình cho các bạn
    ( Lưu ý, nếu mà ảnh chưa nét ta có thể chỉnh noise hay da của mẫu chưa sáng ta có thể dùng phần mềm làn da)

...
    HaruTetsuri, Nhím Kon, michealkingnd9120 người khác thích bài viết này.
  2. GreySky

GreySky Thành viên cấp 1

cái bước chuyển sang hệ màu Lab là thế nào vậy bạn ơi
    có mấy bước nên có hình ảnh kết quả để mình xem có làm đúng hông
  3. InvisibleMan

InvisibleMan Thành viên cấp 2

Vào Image -> Mode-> Lab Color
  4. Xpress

Xpress Thành viên cấp 2

cảm ơn bạn, một bài chia sẽ khá hay dành cho newbie....... :)
  5. Hổ Báo VietDesigner

Hổ Báo VietDesigner Huyền Thoại VietDesigner

Tut hay quá - học hỏi liền ha :-bd
    Thank bác invisibleman nha :D
  6. Dung Jin

Dung Jin Thành viên cấp 2

Tut hay nhưng cách trình bày chưa chuyên nghiệp cho lắm, hehe, bổ xung thêm hình cho mọi người dễ hiểu và theo dõi đi bạn :">
    Mot_nguoi_la thích bài viết này
  7. HaiTran

HaiTran Thành viên cấp 1

thực ra da mẫu đã đẹp rồi chỉ cần làm 1-2 bước nữa là sáng đẹp mà ko bị mất nét
    tuandesigner92voduytu thích bài viết này.
  8. Vo Minh Tam

Vo Minh Tam Thành viên cấp 1

TUT hướng dẫn rời rạc, không chi tiết. Ít hình hướng dẫn nữa. Có hơi cẩu thả khi viết TUt đó bạn. Sửa lại đi
  9. Mot_nguoi_la

Mot_nguoi_la Thành viên cấp 1

Điều đầu tiên là mình xin cảm ơn bạn đã chia sẻ bài tut này. Tuy nhiên, thực sự là mình không tưởng tượng được sau mỗi bước chỉnh màu thì nó sẽ ra làm sao. Rất nhiều người trong đây muốn làm 1 blender thuần thục-hiểu được bước này thì sẽ cho ra ảnh ntn bước kia cho ra ảnh thế kia, không ai muốn làm một con vẹt luôn luôn đi theo 1 công thức. Có lẽ bạn cũng vậy. Vì vậy mình thay mặt mọi người mong bạn tiếp tục ra những TUT chất lượng hơn

Thân
    changdaychunHưng Trần Văn thích bài viết này.
  10. Xuân Tín

Xuân Tín Thành viên cấp 1

solid color trắng rồi xong, trắng luôn cả màn hình, giờ chọn soft light nữa đúng hông :))
  11. InvisibleMan

Bạn đã đọc hết chưa? Mình đã bảo là mình chưa có thời gian. Lúc nào có mình sẽ chỉnh thêm hình. Hixxxxxxxxxxxxxxxx
  12. Phạm Hữu Dư

Phạm Hữu Dư phamhuudu.com Ban quản trị

Thế khi nào có thời gian thì mần 1 bài tut hoàn chỉnh thì tốt hơn bạn ạ!

Góp ý chút là da mẫu ở stock đang đẹp, làm xong nhìn nó kì kì :|
    tuandesigner92, voduytu, nevergiveup1 người khác thích bài viết này.
  13. NhanPhoto

NhanPhoto Cựu quản trị

thks tinh thần share tut của bạn, mình có vài góp ý là da mẫu hơi kỳ kỳ nhìn giống nhựa bạn nên có thêm vài bước cho da hoàn chỉnh hơn vì mình cũng tham khảo tut này trên 68ps rồi.. rất hay nhưng chưa ưng lắm bản thân phải chỉnh 1 chút lại cho nó thật hơn^^
  14. Ab Le

Ab Le Việt Lightroom

Bước 4 mình không hiểu lắm giữ phím Alt chọn vào Creat New Fill chọn Curves là sao??? vs tạo cái Curves này là trên layer nào bạn??? không được rõ ràng cho lắm :D
  15. Francisco

Francisco Thành viên cấp 2

Theo mình thì những bài này không nên viết Tut, nên viết các tool bạn dùng và phối hợp như thế nào vì bản thân mỗi bức ảnh blend có thể được làm bằng nhiều cách ( không giống với các tp PTS khác), nên những gì bạn trình bày sẽ như là một gợi ý cho mọi người tham khảo về kĩ thuật sẽ bổ ích hơn.
  16. vkhoalk

vkhoalk Thành viên cấp 2

cám ơn bạn...nhưng mà góp ý 1 cái là bạn viết tut sử dụng phím tắt hơi nhìu...mình cũng chả biết mấy fim tắt đó là gì nữa
  17. InvisibleMan

Mình đã sửa lại ảnh BF và After, cho các bạn đỡ bảo ảo với mất màu da. ( Vì lúc trước mình có xử lý thêm mấy bước cuối nó ra làn da đó)
    Bây giờ các bạn xử lý như trên sẽ được làn da đẹp. Ko bị ảo nữa.
  18. InvisibleMan

Layer bạn vừa giảm Fade xuống đó, chính là layer của bước 3 đó bạn.
  19. jetwave

jetwave Mới đăng kí

mình có những ý kiến như sau:
    - thứ nhất: tut rất đáng đc hoan ngênh vì đã có tinh thần viết bài chia sẻ kinh nghiệm.
    - thứ 2: bài tut quá nhìu chỗ ko ổn, nếu là đã bài tut cho người mới thì bạn làm các bước nào thì nhớ chú thích bước đó có tác dụng j, và có hình dẫn chứng cho dễ hiểu...
    ::> như trong bài mình thấy các rất nhìu bước bạn "chơi" phím tắt (giả dụ như ctrl alt 2, ctrl shift U, ctrl shift F) mà chẳng bik nó là phím tắt của chức năng j và tác dụng ntn??
    voduytu, Hưng Trần Văn, Bunnie Meteor3 người khác thích bài viết này.
  20. danitakus

danitakus Thành viên cấp 1

Ủng hộ diễn đàn