Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Dịch] Hiệu ứng chữ "Gold Text" trang nhã và sang trọng

Chủ đề thuộc danh mục 'Hiệu ứng chữ' được đăng bởi cuongbenki, 30/6/12.

Lượt xem: 7,993

1. cuongbenki Thành viên cấp 3

Đây là một bài tut text effect nước ngoài, đã được mình dịch lại. Mình thấy đây là một tut rất cơ bản nếu làm hiệu ứng chữ, newbie có thể đọc và hiểu thêm công cụ (Add layer style) rất cơ bản của photoshop. Mình viết cụ thể chi tiết và nếu có gì thắc mắc các bạn có thể hỏi mình. :)

Bước 1 :
    Mở Photoshop CS6 (hoặc các bản cũ hơn) tạo 1 document mới với kích thước 1000×800 pixels. Nhân bản layer background lên bằng phím Ctrl+J.

Bước 2 :
    Ta thêm hiệu ứng Gardient Overlay bằng cách click vào chữ "fx" (Add a layer style) kế bên hình Layer Mask, nhấn stick vào dòng tool Gardient Overlay. Các bạn chỉnh các thông số như trong hình mình đã chỉ dẫn.

Bước 3 :
    Các bạn tạo 1 layer mới và cho nó màu trắng, bằng cách Ctrl+Shift+N (tạo layer mới), kế đến vào Image>Fill [Shift+F5]>Contents (Use:White) và nhấn OK. Cũng trên layer đó chúng ta sẽ thêm 1 số hiệu ứng texture của Photoshop bằng cách vào Filter>Texture>Texturizer và chỉnh thông số như trong hình và bấm ok.(Vì nhiều bạn chưa sử dụng CS6 nên mình dùng tạm hình bên CS4 của mình để mở cho các bạn xem)

Các bạn chuyển chế độ hòa trộn (Blending Mode) của layer này sang Multiply.

Bước 4 :
    Dùng Horizontal Type Tool (T) thêm chữ tùy thích với Font Times New Roman. Và chỉnh màu của chữ là trắng. Kích thước bạn chỉnh sao cho phù hợp với bố cục giữa.

Bước 5 :
    Chúng ta tiếp tục với việc tăng hiệu ứng cho chữ bằng cách bằng cách click vào chữ "fx" (Add a layer style). Và chúng ta sẽ chỉnh hiệu ứng Gardient Overlay đầu tiên, bằng cách nhấn stick vào dòng tool "Gardient Overlay". Các bạn chỉnh theo thông số trong hình, chọn màu cho Gardient bằng cách ấn vào dãy màu và nhấp vào button trên dãy màu để chọn mã màu mình đã ghi chú.

Bước 6 :
    Chúng ta sẽ thêm hiệu ứng Stroke (viền ngoài) vào chữ này, nhấn vào Stroke và chỉnh thông số như trong hình.

Bước 7 :
    Chúng ta sẽ chỉnh hiệu ứng Bevel and Emboss với thông số và đặc điểm như trong hình.

Bước 8 :

Cuối cùng chúng ta sẽ chỉnh hiệu ứng đổ bóng "Drop Shadow" với các thông số như trong hình.

Và bạn đã hoàn thành tác phẩm Hiệu ứng chữ "Gold Text" rất là trang nhã và không kém phần sang trọng. Trong bài tut này hướng dẫn các bạn hiểu về sự tác động của Add Layer Style lên layer mà bạn vừa tạo ra như thế nào. Và hy vọng bạn tiếp thu được nhiều từ bài tut này. :)

...
    Râu Dê, nhóc bi, Hưng Trần Văn4 người khác thích bài viết này.
  2. Tiểu Thiên

Tiểu Thiên Thành viên cấp 3

Đã là tut dịch bạn cũng nên đưa link lên nhé
  3. cuongbenki

cuongbenki Thành viên cấp 3

lâu rồi nên ko bít lấy từ nguồn nào, chỉ còn file .psd nên lấy ra dịch lại từ từng bước thôi :D
  4. Phạm Hữu Dư

Phạm Hữu Dư phamhuudu.com Ban quản trị

Tut cover lại àh! Good lắm, like mạnh vì tinh thần chia sẻ và sử dụng text vietdesigner :D Nhưng mà good hơn nữa nếu thêm cái watermark để bảo vệ bản quyền cho diễn đàn chúng ta: http://forum.vietdesigner.net/threads/145/

Cảm ơn bạn cuongbenki nhiều lắm! Hi vọng bạn sẽ tiếp tục đóng góp cho diễn đàn ngày càng có nhìu bài viết hay và phong phú hơn :D
    cuongbenki thích bài viết này
  5. cuongbenki

cuongbenki Thành viên cấp 3

ok, mình sẽ rút kinh nghiệm với những bài tut cover về sau. :D. Tks admin. hì
    Trần Đức Hùng thích bài viết này
  6. Sakura Hoàng

Sakura Hoàng Thành viên cấp 1

sao k xem đc hình nhỉ????
  7. Sakura Hoàng

Sakura Hoàng Thành viên cấp 1

ak xem đc rồi. hình như do mạng nhà mình

Ủng hộ diễn đàn