Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Digital Painting] Loạt bài hướng dẫn tổng quan về Digital Painting.

Chủ đề thuộc danh mục 'Hướng dẫn Painting' được đăng bởi Vietnam Young Talent, 25/11/12.

Lượt xem: 55,927

1. Hi cả nhà, theo lời hứa lần trước, hôm nay Vietnam Young Talent gửi đến cả nhà 2 bài hướng dẫn nhập môn cho môn Digital Painting này nha! ^^ Cả nhà xem và góp ý dùm mình nhé!
    Link các tác phẩm mình từng post ở Vietdesigner mọi người có thể xem lại tại: http://forum.vietdesigner.net/threads/mot-so-tac-pham-digital-painting-cua-minh.6100/

Sau đây mình sẽ nói sơ qua về Digital Painting:
    Ví dụ một tác phẩm mình vẽ hoàn toàn bằng Photoshop:

See more example: http://bit.ly/yt-artist-sangnguyen

Để bắt đầu loạt bài hướng dẫn này, mình sẽ gợi mở các khái niệm cơ bản về PHỐI CẢNH, KHÔNG GIAN, MÀU SẮC CỘNG HƯỞNG ... bằng 2 bài hướng dẫn về khối.

# 1: Dựng khối vuông:
    Thành phẩm sẽ như vầy ^^​

Video Hướng dẫn:

# 2: Vẽ bậc cầu thang gồm nhiều khối.
    Thành phẩm sẽ như vầy ^^​
    # Video hướng dẫn: http://bit.ly/yt-digital-paint-onl
    ............​
    Cả nhà có thể đặt câu hỏi, thảo luận ngay tại topic này nhé. Các bài tiếp theo mình sẽ tải lên thường xuyên ^^​
    Chúc cả nhà thực hành tốt hai bài tập vừa rồi ^^.​

...
    Hảo Hảo, Mèo Boorin, hoandsg21 người khác thích bài viết này.
  2. BEAT

BEAT Thành viên cấp 3

loạt bài hay, hy vọng bạn duy trì được lâu để cho ae có nguồn học tập. Like và ủng hộ hết mình :D
    Lâm Ngọc Thanh thích bài viết này
  3. Thank bạn :) Hàng ngày mình vẫn viết tut và biên soạn. Cố gắng duy trì tầm 10 bài là anh em nắm đủ kiến thức cơ bản môn này. Hy vọng anh em ủng hộ cho có tinh thần nha!
    Mèo Boorin, nhatdk911, Sorral4 người khác thích bài viết này.
  4. BEAT

BEAT Thành viên cấp 3

luôn ủng hộ, 4rum cũng cần có những người đi đầu về những thể loại khó này để ae được học, vì môn này hơi ít tài liệu :))
    cuongbaolocnetLâm Ngọc Thanh thích bài viết này.
  5. Chym

Chym Thành viên cấp 1

Em có 1 thắc mắc là dùng hình thật cắt ghép xong rồi tạo layer mới, vẽ chồng lên thì có tính là digital painting ko ?,dùng hình thật rồi hòa trộn (overlay các kiểu ) với ảnh vẽ để tạo texture ( như gạch, đá , vết nứt , mây ...) có tính là digital painting ko
    Ví dụ như e thắc mắc mây của bức ví dụ là có sử dụng mây thật để ghép rồi sửa lại thêm ko, tạo chất liệu thép như vậy có dùng thêm texture hỗ trợ ko ?
    Em thấy các công ty concept game, phim ... thường dùng cách đó để rút ngắn thời gian vẽ
    P/s mặc dù e ko thích công nhận cách này lắm :(
  6. Lâm Ngọc Thanh

Lâm Ngọc Thanh Thành viên cấp 2

Các cao thủ bắt đầu manh động....bắt đầu học hỏi Digital Painting
    từ đây. :x :x :x
    Vietnam Young Talent thích bài viết này
  7. Giống như có nhiều đường đi ..nhưng đích đến chỉ có 1 :) Nghĩa là bạn sử dụng máy tính - scan - chụp và cắt ghép ...rất nhiều cách cuối cùng tạo ra 1 tác phẩm bằng điểm ảnh ..tạm gọi là 1 file ảnh .. và họ dùng nó để ứng dụng rất nhiều lĩnh vực!
    Tác phẩm Digital painting 100 % tức là vẽ bằng brush hoàn toàn từ sketch đến lên màu ! texture thì trong bộ cọ có thể làm dc bạn à !
    Còn về tấm hình trên : Ảnh mây là ghép ảnh ..còn lại là dùng brush 100% :)
    Bạn nói rất đúng ..đó là cách phổ biến ... Miễn là ý tưởng bạn tốt --> thể hiện tốt đạt yêu cầu ... Họ cũng chẳng quan tâm bạn làm nó như thế nào..quan trọng vẫn là kết quả cuối cùng ! đích đến có nhiều đường để tới ^^
    thanks bạn vì câu hỏi rất thú vị ^^
    FMP, ImbaPika, Lâm Ngọc Thanh1 người khác thích bài viết này.
  8. always

always Thành viên cấp 2

đánh dấu cái đã mai xem :)
    Lâm Ngọc ThanhVietnam Young Talent thích bài viết này.
  9. Xem luôn hông mai mất link :)))
  10. giangtn95

giangtn95 Thành viên cấp 1

cám ơn bác nhiều nhiều >_<!!
    Vietnam Young Talent thích bài viết này
  11. mappleleafvn

mappleleafvn Mới đăng kí

tranvan.muonVietnam Young Talent thích bài viết này.
  12. bạn vẽ thế này thì hơn mình rồi ! rất đẹp !!! ^_^
  13. vito

vito Thành viên cấp 1

chà, đúng là Young Talent :)
  14. hoang anh vie

hoang anh vie Mới đăng kí

cho hỏi, mình không có bàn vẽ, khả năng vẽ tay bằng 0 thì có vẽ trên máy tính được không.
    kiểu như có gì hỗ trợ cho nét vẽ không. cảm ơn !
  15. Trần Thị Hà

Trần Thị Hà Mới đăng kí

cho em hỏi tẹo ạ, làm thế nào để xóa đi những phần thừa trong hình sau khi dùng line tool ạ?
  16. pain195

pain195 Mới đăng kí

ai có link down adobe photoshop k ? share mình vs
  17. Bích Hồng

Bích Hồng Mới đăng kí

Quá hạnh phúc khi gặp được bài viết này. Thanks ạ
  18. Dog

Dog Thành viên cấp 1

Éc, nhờ có bạn đào mộ mới biết đến tp này. Mà sao chỉ có 3 bài thôi bạn?
  19. skylla25

skylla25 Thành viên cấp 2

Đào mộ :"> Kiến nghị mod của box đăng một topic tổng hợp link tutorial digital painting cho mọi người dễ theo dõi hihi :x

Ủng hộ diễn đàn