Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Em cũng cần nhờ tư vấn mua máy ảnh ạ!

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi dembinhyen, 18/12/12.

Lượt xem: 3,038

1. dembinhyen Mới đăng kí

Em thấy có 2 topic đang cần tư vấn, tuy nhiên để tránh loãng topic của 2 bạn ấy thì em ko hỏi trong đó và cũng xin phép lập topic riêng để mọi người tư vấn cho em với ^^

Hiện em đang hành nghề phóng viên mới ra trường ^^ đi làm nhiều khi dùng cái máy ảnh kỹ thuật số ko thể lấy nhanh các ảnh sự kiện được, chụp thì mờ mịt, ảnh ko đủ tiêu chuẩn để đăng. Nên đang tính gom góp tiền mua 1 chiếc máy ảnh tốt hơn để tác nghiệp.

Chắc là em chọn dòng DSLR ạ, yêu cầu ống kính rộng 1 chút, chụp tốt các sự kiện khi có người di chuyển, và ở điều kiện ánh sáng tối cũng ok nữa ạ. Và cũng dễ sử dụng 1 chút ạ, vì em là con gái ^^

Với khoảng 10tr thì em có thể có các sự lựa chọn nào ạ? Nếu mới mà ko đủ xiền thì em sẽ tìm mua cũ cũng được ạ. Ai biết có chỗ nào bán máy cũ tốt thì cũng chỉ luôn hộ em với nhé. Em ở HN ạ.

Cảm ơn mọi người rất nhiều ạ! :*:*

...
  2. Zeroco

Zeroco Thành viên cấp 3

Chơi DSLR thì em xác định Nhanh - Ngay và Luôn cho nó Vuông là:
    10TR CHẮC CHẮN PHẢI 2ND

Phóng viên (tập sự?):
    - đầu tư DSLR là điều nên và cần thiết (a cũng rứa :D).
    - Cần rộng - phải dùng wide - Nhưng wide mạnh về Phong cảnh không phù hợp với Phóng sự
    - Cần bắt sáng tốt - Cần body khử noise tốt và có ISO cao (toàn bọn đời mới tốn tiền). Hoặc ống kính có độ mở khẩu lớn (loại này còn tốn tiền hơn body và đòi hỏi kĩ năng xử lí tương đối tốt)

em có thể tìm đến các option của Ni, Ca như:
    Ni: D70/70s, D80, D3100, D40/40X, D60
    Ca: 350D, 400D, 450D, 500D, 10D, 20D
    Kèm theo đó là 1 ống all in one kiểu như 18-135, 18-200, 18-250, 18-270.
    Và 1 Flash rời
    DSLR nó không như các kiểu máy ảnh khác là cắm lên cái gì cũng có.
    em muốn tiện dụng em phải hy sinh chất ảnh, khẩu độ (tương đương là ánh sáng)
    em muốn chất ảnh thì e phải hy sinh cái ví >:)
    và hơn hết, muốn chụp đẹp phải có kĩ năng, máy xịn không giải quyết ảnh đẹp hơn :D
    dembinhyen thích bài viết này
  3. dembinhyen

dembinhyen Mới đăng kí

Cảm ơn anh ạ. Kỹ năng thì em sẽ cố gắng trau dồi dần dần dựa trên những gì mình đã biết và tranh thủ học hỏi thêm.

Anh cho em hỏi là Body Ni D5000 + LENS AF-S NIKKOR 18-70 có đáp ứng được nhu cầu của em ko ạ?
  4. Zeroco

Zeroco Thành viên cấp 3

a nói thế này nhé:
    - Nhu cầu chính xác của em như thế nào a ko rõ. Vì 1 bức ảnh rộng thì có người 18mm đã wide rồi, nhưng như a có khi thích 16, 17mm hoặc hơn. Nên anh chỉ tính trên điều kiện ảnh phóng sự thôi nhé.
    18-70: tương đối phù hợp (trước a cũng dùng range này) nhưng trong 1 số trường hợp 70mm không đủ để em lấy cận chủ thể - vd: chụp diễn giả, người phát biểu. hoặc oánh nhau :)) em ko thể nào chạy lại gần được thì 70mm không đủ cho em lấy sát tới đối tượng. trường hợp này em cần tiêu cự lớn hơn.
    nếu mới sử dụng, và chọn Nikon em có thể tìm mua ống 18-135mm. Ống này a nói thẳng nó ko tốt = 18-70. Nhưng không đến nỗi không xài được. Thứ nhất tầm tiền ngang ngửa 18-70 (hoặc rẻ hơn đôi chút), thứ hai có range thích hợp cho nhu cầu nghề nghiệp của em.
    Nhưng nhược điểm là chất lượng ảnh có giới hạn (so vs những ống cao cấp hơn) độ bền cũng tương đối kém 1 chút (ống đa số = nhựa nên ko thể so vs ống cao cấp), xài lâu zoom hay bị tuôn.
    Đại loại thế :D
  5. buctrongnguoi

buctrongnguoi Thành viên cấp 4

Kèm theo đó là 1 ống all in one kiểu như 18-135, 18-200, 18-250, 18-270
    .

CHO MÌNH HỎI CHÚT,GIÁ CỦA CÁC LOẠI NÀY THẾ NÀO BẠN ?
  6. dembinhyen

dembinhyen Mới đăng kí

hi cảm ơn anh, em làm phóng viên mảng kinh tế - xã hội thôi nên ko mấy khi phải chụp các vụ việc từ xa, thường là chụp diễn giả, người phát biểu ở cự ly tương đối gần, vì em được phép có mặt ở đó mà :D

tại đang có người đang giới thiệu bán cho em combo này đã chụp khoảng 10k shot. nên em mới tiện hỏi anh lun ^^
  7. Zeroco

Zeroco Thành viên cấp 3

mình hiện chỉ nắm giá tương đối bên dòng Ni thôi nhé bạn
    18-135: giá tầm hơn 2tr là có ống đẹp, còn tương đối mới (do ống này bị đánh giá hơi kém nên ko nhiều)
    18-200: Đồ hãng có 2 loại VR1 và VR2. VR1 2nd tầm 6-7tr, VR2 đồ new chắc 13-14tr
    18-200, 18-250, 18-270 thường là for của Tamron hoặc Sigma. Tùy đời mà giá cả sẽ dao động từ 3,5tr - gần 10tr :)

Nếu thế thì nên kiếm chỗ đổi 18-70 sang 18-105VR (tiệm nào đó)
    Còn nếu đủ tự tin thì 18-70 làm tới (a đánh giá cao con này hơn 18-105)
    dembinhyenbuctrongnguoi thích bài viết này.
  8. dembinhyen

dembinhyen Mới đăng kí

he, em cảm ơn anh nhiều nhé.
  9. Zeroco

Zeroco Thành viên cấp 3

Không có gì em àh
    Chúc em chơi vui và cảm nhận được "con đường đau khổ" =))
  10. IceF

IceF Thành viên cấp 4

10Tr thì mua con 550D 2nd giá khoảng 7tr5-8tr tiền còn lại thì để mua một con fix 50 thì có thể tung hoành giang hồ ^^
  11. dembinhyen

dembinhyen Mới đăng kí

hi hi, tung hoành giang hồ nghe ghê quá ạ. em chỉ cần phục vụ được cho công việc là tốt lắm rồi ạ :D
    IceF thích bài viết này
  12. IceF

IceF Thành viên cấp 4

Công việc dùng đễ làm gì là chính
  13. dembinhyen

dembinhyen Mới đăng kí

hôm nay em qua chỗ Media Mart mới khai trương, thấy có em Canon 1100D + lens 18-55 giá 11.490.000đ. anh nào rành nhận xét em 1100D hộ em với ạ ^^
  14. Longak

Longak Mới đăng kí

iem tránh xa con 1100 ấy đi, đồng ý là hàng mới 100% nhưng chụp có vẻ ko ngon đâu, cố tí nữa lên 550D + kit 18-55 (có chức năng way phim) giá tầm 12 củ ... đảm bảo ngon lành cành đào :3 .. canon dễ sử dụng, thân thiện, nhiều người chơi, sau này có hội dễ dàng trao đổi or mượn lens :3 ...
    Mà lưu ý e đừng vào mấy cái siêu thị điện máy mua, chêch nhau cả củ ấy, con 1100 + kit ở SG có 9 củ hơn thôi, 550D + kít có 12 củ hơn ^_^ .. ra mấy cửa hàng chụp hình uy tín mà xe, wen ai rành máy dẫn theo check hàng cho chắc, có 1 mẹo kiểm tra censor hạ khẩu về f22 ... chụp vào tường trắng hoặc giấy trắng kiểm tra xem censor có dơ ko nhóe ^^ ... nếu dơ thì nó xuất hiện đốm đen trên hình
  15. Zeroco

Zeroco Thành viên cấp 3

Con đấy là con nào. Để a kiểm tra 4 chân tủ chống ẩm xem có con nào kê ko nhá
    Đùa thôi, né mấy con đấy đi em.
    Nếu mới tập chơi, hướng tới 2nd, 3nd cho lành.
    Thực sự nếu ôm máy làm phóng viên tác nghiệp thì ko sớm thì muộn e cũng về Nikon thôi. Nhưng a ko hướng trước, tự cảm nhận tự trải nghiệm và tự thấy đủ là được rồi.
    Đừng ham đập hộp DSLR. Xé tem phát thôi là mất ngay 1tr đấy ;))
  16. thahntrugs

thahntrugs Thành viên cấp 2

40D + 18-55IS xong gọn thuận tiện chuẩn 10 củ khoai :))
  17. Tâm Hà

Tâm Hà Thành viên cấp 5

nếu là báo trí thì bác nên sử dụng Fuji rẻ mà đáp ứng đủ nhu cầu cho bác về việc lấy tại liệu. Như các bác trên đã nói thì e thấy là rất cồng kềnh, và tất nhiên ko ko phủ nhận những điều đó. còn 1 khi bác thật sự muốn gọn nhẹ và đủ chuẩn để lấy tư liệu thì bác tham khảo dòng Fuji......... ko cần ống lens quá cồng kềnh nhưng độ zoom quang học của nó lên tới X30 đó, có thể nói là "chụp lén" từ xa đc ạh. Em chụp chơi nên e xài Canon :))
  18. manfriends

manfriends Thành viên cấp 2

vote cho 500 hoặc 550D, lens 18-135, hoặc cố lên 17-50 thì phù hợp vs sự kiện, f2.8 ok vs chụp tối, làm cái deffuser cho flash cóc nữa là bắn đc đêm hôm hoặc phóng sự điều tra theo chân cảnh sát phi vào nhà nghỉ bắt quả tang rồi
  19. xuangiang1011

xuangiang1011 Thành viên cấp 5

Làm phóng viên thì nên sử dụng lens AIO từ wide tới tele như 18-135 hay 18-200,... Kit 18-55 hay Tam 17-50 thì chưa đủ tiện lợi khi cần tele cho ảnh phóng sự, fix lại càng ko tiện vì phải zoom chân hoặc thay lens. Mà phóng viên thì ko quá quan trọng về chất ảnh nên những ống AIO có thể đáp ứng đc. Mình khuyên bạn nên nghe theo bác Zeroco. Làm phóng viên cần va chạm nhiều nên cứ mua 2nd cho đỡ xót ;))
    Zeroco thích bài viết này
  20. dembinhyen

dembinhyen Mới đăng kí

hi em cảm ơn tất cả mọi người, em đang dồn tiền để tìm 1 em 2nd tốt tốt theo góp ý của mọi người đây ạ ^^
    Zeroco thích bài viết này

Ủng hộ diễn đàn