Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Em mới tập tành chụp film, mong được các bác chỉ giáo ạ!

Chủ đề thuộc danh mục 'Tác phẩm ảnh chụp của bạn' được đăng bởi dorothy, 1/1/13.

Lượt xem: 6,633

1. dorothy Thành viên cấp 1

Không biết từ bao giờ em đã yêu say đắm cái chất ảnh film rồi các bác ạ, đúng là định mệnh khi tình cờ được bén duyên với chiếc máy film pentax K1000, không còn gì sung sướng hơn...Em đồng hành cùng sắt thép ấy lang thang cùng vô vàn cảm xúc khi tiếng màn chập vang lên và đây là những tác phẩm đầu tay của em khi bắt đầu đi vào con đường nhiếp ảnh, xin các bác chỉ giáo về bố cục cũng như màu sắc, ánh sáng, lấy nét để e rút kinh nghiệm cho lần bấm máy sau này ạ!
    Lang thang Hồ Gươm với pentax k1000+ SMC 50F2+kodax 200
    000044 của Hải Nam91, trên Flickr
    Cây nhà lá vườn pentacon 50 f1.8+kodax200
    000051 của Hải Nam91, trên Flickr
    Hành lang rêu phòng em: pentacon 50 f1.8+kodax 2000
    000050 của Hải Nam91, trên Flickr
    Hoa giấy: pentacon 50 f1.8+ kodax200
    000049 của Hải Nam91, trên Flickr
    Trẻ Quê: pentacon 50 f/1.8+ kodax200
    000041 của Hải Nam91, trên Flickr

...
    seiryu7429, Hoang Tien Nha, Hồng Sơn19 người khác thích bài viết này.
  2. Trường Nam

Trường Nam Thành viên cấp 1

1: Cái cột điện có vẻ vô duyên, nhìn vào ảnh bị nó đập ngay vào mắt.
    2: Mình thích kiểu chụp ntn, nhưng nếu tăng tương phản lên thì chắc nhìn thích hơn :|)
    dorothy thích bài viết này
  3. Trung Kiên

Trung Kiên Thành viên cấp 3

Đẹp hơn mình chụp rồi :3 :3
  4. Panbeo

Panbeo Thành viên cấp 4

Ôi phim =P~ Thích quá quá :x
    Hồng Sơndorothy thích bài viết này.
  5. dorothy

dorothy Thành viên cấp 1

mình cảm ơn nhé, chắc mình nên dịch sang trái và tăng góc cao lên thì sẽ đẹp hơn, mà mình chụp film thì tăng tương phản kiểu j nhỉ? @@ chỉ có mỗi cái chỉnh sáng và tối, ISO của máy film thì không ảnh hưởng nhiều đến ảnh...!
    La Diable thích bài viết này
  6. KUDEN

KUDEN Thành viên cấp 1

Tấm cuối đẹp lắm bạn :)
  7. Trung Kiên

Tăng tương phản bằng cách gắn filter hoặc thay lens :))
    Mình cũng chụp film mà chụp xấu quá nên ko dám khoe :3 :3
    Hồng Sơndorothy thích bài viết này.
  8. dorothy

dorothy Thành viên cấp 1

Thank bạn Kiên :D
    Nếu bạn cũng chụp bằng K1000 thì giao lưu nhé, dạo này hay mắc bệnh quý những bạn cùng K1000 :))
  9. Trung Kiên

Mình xài canon ftb cùi bắp thôi :-<
    Lens fdn 50mm 1.8 "super soft" 8-}
    Mà sao cùng film kodak 200 mà grain của bạn mịn hơn của mình nhỉ? Hay tại trong này scan đểu nên mình bị vậy :(
  10. dorothy

dorothy Thành viên cấp 1

đúng rồi bạn ạ, nếu không phải do film hết date thì là do trình người scan đó bạn, mình có vài người bạn trong sài gòn cũng hay gửi film ra zone5 ngoài hà nội để tráng scan ngoài này.
    Trung Kiên thích bài viết này
  11. Trung Kiên

Chắc cũng phải gửi ra HN quá :D
  12. Shenvi

Shenvi Thành viên cấp 3

Tấm 2 thì đẹp rồi mà chắc tăng tốc 2 stop, mở khẩu 1 stop thì chắc còn đẹp hơn nhỉ ;))
    Tấm 4 thì BG hơi rối nhỉ ;;)
    Tấm cuối hồn nhiên thí :P
    Bác này chịu chụp film nhỉ, chất ảnh film trong thít thế ko biết :D
  13. sunlight

sunlight Thành viên cấp 1

cái này scan từ phim hay phải rửa ảnh rùi mới scan hả bác
  14. dorothy

dorothy Thành viên cấp 1

thank bác nhở! hí hí, để lần sau e thử tăng 2 stop lên, đúng là BG4 bị rối bác ợ! :D, have a nice day!
    Shenvi thích bài viết này
  15. dorothy

dorothy Thành viên cấp 1

người ta tráng rồi mới scan ra chứ không rửa ảnh bác ợ! :D
  16. sunlight

sunlight Thành viên cấp 1

tráng với rửa khác nhau hả bác em tưởng cũng thế:3 :3
    mà scan ảnh rùi mà up lên mạng mà vẫn nét quá bác nhỉ
    ngon hơn cái máy scan của em hay em toan để 150 dpi lên nó không được nét lắm :)
  17. thanhhuy_

thanhhuy_ Thành viên cấp 3

mấy cái máy fim này đời em ít đc đụng đến nên hok rõ lắm... nên cho em hỏi là mấy cái máy fim các chức năng tương tự như mấy cái máy KTS bi h hok?? í em là tăng giảm tiu cực, rùi màn chập này nọ ấy @.@
  18. dorothy

dorothy Thành viên cấp 1

Nói chung về máy film thì cái body chỉ đóng vai trò như buồng tối, nhưng bạn có thể tùy chỉnh tốc trên body để được ánh sáng phù hợp, máy mình đang dùng là máy full cơ, còn nhiều máy film khác được gắn thêm điện tử thì có nhiều chức năng tương tự như máy kts( có thể tự động lấy nét, hẹn giờ,...), tăng giảm tiêu cự thì bạn chỉnh của lens, còn màn chập thì mình không hiểu ý bạn...? tùy vào tốc độ bạn chọn trên body mà tốc độ màn chập đóng chậm hay nhanh để lượng ánh sáng vào film là nhiều hay ít.... vậy thôi! :D
  19. dorothy

dorothy Thành viên cấp 1

theo cá nhân em thì, người ta sẽ tráng 1 lớp hóa chất lên film rồi in lớp hóa chất đó lên máy scan thôi. còn rửa ảnh chỉ là bước cuối đó là in lớp scan đó lên giấy ảnh bác ạ, tưởng cái tráng scan thế thôi, chứ bao nhiêu cửa hàng làm mà cũng cho ra sản phẩm không chất lượng bác ạ...Thế người ta mới có cái thú "buồng tối" lần mò rồi tự chiêm ngưỡng sản phẩm của mình! Không biết bao giờ em mới vươn được tới đẳng cấp đó :P
  20. ducmc69

ducmc69 Thành viên cấp 1

bạn thử bỏ cô bé áo vàng xong r để đen trắng xem sao
    mình thích bức 3 nhất

Ủng hộ diễn đàn