Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Em muốn mua lens xin mọi người cho ý kiến

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi nguyễn tôn thắng, 14/1/13.

Lượt xem: 4,926

1. nguyễn tôn thắng Mới đăng kí

Em đang dùng nikon d5100 chụp mãi với len kit 18~55 rồi, giờ em muốn sắm một cái lens khác để chụp chân dung đang suy nghĩ giữa 3 em này mọi ng tính hộ với
    - AF-S NIKKOR 24-70mm f/2.8G ED
    -AF-S NIKKOR 35MM f/1.8G
    -AF-S NIKKOR 50mm f/1.8G
    mọi người giúp đỡ ah, em chụp ảnh chân dung gia đình là chính

...
  2. Congachamxup

Congachamxup Thành viên cấp 2

budget của bạn bao nhiêu mà đưa cái 24-70 vào đây =)) con đó h tầm 1500$ nhé ;)
    nguyễn tôn thắng thích bài viết này
  3. junest

junest Thành viên cấp 2

85 1.8g chụp ngoài trời còn 35 1.8g chụp trog nhà là hợp lí
  4. dtkt12

dtkt12 Thành viên cấp 2

bác làm em phải đọc lại tầm 3 lần xem bác có viết nhầm ko? 24 70 tầm dưới 1k5$ còn 2 em fix kia khoảng 200$ . em cũng dùng nikon. kit bác chụp nhiều rồi thì chuyển sang fix 50 thì hơi tù khi chụp trong nhà. còn 35 thì đỡ hơn. 85 1.8G thì đắt quá. em đang dùng 35 đây ah.
  5. shyn.design

shyn.design Thành viên cấp 1

vãi 24-70, bác chơi bời quá :)) sao ko cho 70-200 vào nữa :))
  6. tamtit922

tamtit922 Mới đăng kí

nếu như bác nói là chụp ảnh chân dung gia đình thôi thì lấy ống 35 đi bác ợ :like:
  7. Vũ iSnipe

Vũ iSnipe Thành viên cấp 2

mình ko xài nikon nhưng theo mình nên mua 50, giá cũng đc mà chụp cũng ok, với mình thì 50 luôn là cơ bản và nắm chắc nó rồi thì hãng dùng loại khác :D
  8. Trung Kiên

Trung Kiên Thành viên cấp 3

D5xxx + 35 1.8 là combo hoàn hảo rồi :D, vừa fix vừa đa dụng :D
    Sau sắm thêm 85 1.8G nữa là ngon luôn :D
    p/s: có $1k5 thì 24-70 cmnđ =))))))))))))))))))))))))
  9. Zeroco

Zeroco Thành viên cấp 3

- AF-S NIKKOR 24-70mm f/2.8G ED mềnh là mềnh kết option này nhất. Hàng mới xách tay có 1700$ thôi. Đã chơi là phải chất nhỉ :D
    -AF-S NIKKOR 35MM f/1.8G
    -AF-S NIKKOR 50mm f/1.8G

Read more: http://forum.vietdesigner.net/threads/em-muon-mua-lens-xin-moi-nguoi-cho-y-kien.11148/#ixzz2I1vPecV7

Cơ mà chụp chân dung thì 24-70 có lẽ ko ổn lắm. Nếu xóa phông nhè nhẹ thì được, còn BG cứ muốn bét nhè, ảo lòi thì cháu này bó tay
    50 thì cố hẳn con 1.4G sau khỏi phải đổi (ít nhất là trong 3 năm tới với tiêu cự 50mm :) )
    35 chân dung toàn thân, 1/2 thân thì được. Cận chân dung thì hơi kẹt, còn ko là cứ phải dí sát vào mẫu.
    Budgets đủ chơi 24-70 thì đóng thẳng 70-200VR2 cho máu. Xóa phông, màu đẹp, bắt nét chả chê vào đâu được :))
  10. nguyễn tôn thắng

nguyễn tôn thắng Mới đăng kí

Cám ơn ý kiến mọi người ạ
    tại có người xúi em làm con 24~70 mà em lên 4rum mình thấy mọi ng khuyên tập tọe mới chơi thì 35 với 55
    Do chưa hiểu rõ sự khắc biệt lắm, nên hỏi lại ý kiến các bác
    xem qua xem lại có khi 35 1.8 là hợp lý ah em này thì ~200$ sau này kết thì thêm 85 đúng không ah. cám ơn mọi người lần nữa
  11. FanSon

FanSon Thành viên cấp 1

nếu đơn thuần là chân dung thì 35 sẽ khó chụp hơn 50 đấy ! và 35 cho độ méo nhiều hơn so với 50, mình khuyên bạn nên chọn 50 !
  12. Lờ Dờ

Lờ Dờ Thành viên cấp 1

24 70 thì em chưa dùng =)) nhưng 35 với 50 G thì dùng qua cả rồi.
    Bác nên lên 35G, mấy cái méo hình không lo vì về đã có profile của LR nó sửa hộ, không 100% thì cũng sẽ fix đc đến 80 - 90% - mà như thế là quá ổn rồi. Còn 35G màu lên đẹp lắm, kể cả những máy cảm biến CCD vàng vọt mà vẫn cho da mẫu ra rất ổn.
    Thêm nữa là tiêu cự 35 trên crop nó thành ~50 trên fullframe - tức là view giống view của mình bình thường.
    Tóm lại là +1 cho 35 :x
    junestnguyễn tôn thắng thích bài viết này.
  13. Zeroco

Zeroco Thành viên cấp 3

Nếu 35G thì quá đẹp rồi. Riêng cháu 35 1.4G thì ko cần suy nghĩ, bao dạt méo.
    Khiển tốt thì độ chuẩn màu và chất lượng ảnh ra không cần tới PS hay LR nữa. :)
    Lờ Dờ thích bài viết này
  14. Lờ Dờ

Lờ Dờ Thành viên cấp 1

35G là Nano coating phải ko bác Zeroco nhỉ? :-?
  15. Zeroco

Zeroco Thành viên cấp 3

Nghe đồn là 1.4G có lớp tráng phủ Nano
    Còn kí tự G là kí hiệu cho thế hệ lens không có vòng khẩu cơ học (nói không với các thế hệ máy film)
    Lờ Dờ thích bài viết này

Ủng hộ diễn đàn