Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

File in quá lớn - xuất file gì?

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Illustrator' được đăng bởi quantamvn, 21/9/15.

Lượt xem: 3,949

1. quantamvn Thành viên cấp 3

Chào các bạn, Mình thiết kế trên Illustrator.
    Vấn đề là file thiết kế quá kích thước quy định của AI, nên mình chọn kích thước 1:5 cho phù hợp với AI. File mình hoàn toàn là vector. Các bạn chỉ giáo giúp mình là khi xuất file cho nhà in. Thì mình nên xuất file đuôi nào để khi nhà in họ phóng lớn theo đúng kích thước thật thì in ra vẫn đẹp (Mình không muốn giao file AI).
    Cảm ơn các bạn.

...
  2. Gooner Designer

Gooner Designer Thành viên cấp 4

File kích thước bạn lớn đến bao nhiêu, không thì cứ gửi cả file gốc, nhà in khác tự biết cách làm thỏa lòng bạn
    quantamvn thích bài viết này
  3. thanhtaitl

thanhtaitl Thành viên cấp 2

Gửi file AI qua, ko ai lấy của ông đâu, haiz, đi in mà sợ thì thoy ở nhà đi
  4. MichaelDinh

MichaelDinh Thành viên cấp 2

Vector thì tỉ lệ 1:10 vẫn không sao, nhưng nhất thiết phải gởi file AI cho nhà in chứ? Ko thì lấy gì mà in :D
  5. tamcoi1981

tamcoi1981 Thành viên cấp 1

để tỷ lệ đó, nếu file toàn vector thì xuất file pdf - chọn chế độ press quality - mang đi in là okie
    P/s: mấy cái stroke nhớ expand hết nhé, nếu không khi phóng đúng tỷ lệ thì lúc in không được như mong muốn đâu :)
    thitkhoquantamvn thích bài viết này.
  6. quantamvn

quantamvn Thành viên cấp 3

thanhtaitl Mình cần trợ giúp là các bạn góp ý là có thể save đuôi nào khác ko thì góp ý giúp mình. Còn sợ này sợ kia thì mình đâu có nói tới .....
  7. quantamvn

quantamvn Thành viên cấp 3

Mình cảm ơn các bạn.
    tamcoi1981 thích bài viết này
  8. dao duc viet

dao duc viet Thành viên cấp 3

cứ Ai mà mang đi in. không có gì phải xoắn cả bác. cứ tỉ lệ 1:10 mà chơi thôi.
  9. huyhoangdlu

huyhoangdlu Thành viên cấp 2

sợ bị nta ăn cắp thiết kế thì đem đi đăng kí sở hữu trí tuệ đi
  10. designthanh

designthanh Thành viên cấp 2

xuất file PDF chon chế độ Press Quality. Cái này tất cả nhà in đều in được. Nếu vector nhiều chi tiết họ sẽ không rãnh mà đi tách từng phần một của bạn đâu
  11. K.Trang

K.Trang Thành viên cấp 4

khó hỉ, muốn in chất lượng thì... only file Ai or save as PDF.
    mình mang đi in cũng phải thảy file gốc cho người ta thôi.
  12. designthanh

designthanh Thành viên cấp 2

Vẫn còn một cách nữa cho bạn đem đi in mà chất lượng vẫn tốt. Bạn xuất file PSD hoặc PDF chất lượng chuẩn rồi Place cái file đó trên Ai sau đó bạn Embed nó rồi gửi cho họ đi in lưu ý xem hình có chất lượng tốt ko nhé\m/
  13. Dương DesignArt

Dương DesignArt Thành viên cấp 2

xùi...
    Bạn expand hết thành vector, sau đó xuất file jpg khoảng 10mb là được nhé.
    Lý do à: 1: mình làm bên in ấn. 2: máy in ở quán in cấu hình thấp k cần file to, 3: cấu hình máy tích hợp máy in cũng thấp. Khi nên file mấy chục mb quán sẽ k mở được, thêm nữa, chỉ cần làm = AI hoặc CRD là được nhé. bạn cứ xuất tỷ lệ ( nếu nhu cầu in file quá lớn) qua nhà in, đưa vào máy in họ sẽ tự phóng lên cho bạn...
  14. thitkho

thitkho Thành viên cấp 2

Bí quyết võ công ai lại giao file AI, xuất file PDF giao như các bác tamcoi1981 designthanh K.Trang nói là chuẩn.
    Về mặt lý thuyết mà nói thì file jpeg chất lượng không đạt chuẩn để in nhe bác Dương DesignArt.
  15. tiendesigner

tiendesigner Thành viên cấp 2

thầy mình mới dạy chiêu xuất file PDF xong place lại vô ai gửi cho người ta đó
  16. phong92x

phong92x Thành viên cấp 2

Giờ nhiều chỗ dùng Pdf cũng dc đấy, tuy nhiên thì gửi file Ai vẫn hơn
  17. Dương DesignArt

thitkho: về học lại nhé... jpg chỉ dành cho in bạt, kích thước lớn, còn in nhỏ, trên giấy đẹp, in decan, pp thì cần file thiết kế nhé.
    tiendesigner: Place cái zì, lại cái trò xuất file ảnh r ném qua AI r xuất pdf chứ zì.. k ổn nhé. nó vẫn là file ảnh thôi... :)) Pdf của bạn chỉ làm khổ nhà in thôi :))
    Còn cliping mark thì cũng đc, nhưng khi cần chỉnh sửa sẽ rất khổ cho Design của Cty in, nó vừa sửa nó vừa chửi cho í :))
  18. Dương DesignArt

thitkho: thêm nữa, bác có xuất file pdf, ai, mấy chục mb, mấy chăm mb, thì qua nhà in, nếu in bạt thì họ cũng resize ra jpg, 10-20mb thôi :))
    Vì cấu hình máy tính tích hợp vs máy in k cao như các bác nghĩ đâu, file mấy chục mb vào cái đơ ngay :))
  19. thitkho

thitkho Thành viên cấp 2

Dương DesignArt: jpg chỉ dành cho in bạt, kích thước lớn Bác phán kiểu này chắc tui phải đi học lại thiệt quá. Có cao nhân nào rành vụ này không xin góp ý cho thịtkho tui mở mang đầu óc dzới, cảm ơn.

còn in nhỏ, trên giấy đẹp, in decan, pp thì cần file thiết kế nhé.
    <== Theo tui biết thì các phần mềm đều có lựa chọn "Xuất file" (Export) giúp giảm nhẹ dung lượng file thành phẩm và cũng là để bảo vệ nguyên tác trên file gốc. Bác cho một số ví dụ đòi hỏi file thiết kế khi in để tui tham khảo nhé.
    Hơn nữa những định dạng của xuất file thường là những định dạng phổ thông (jpg, pdf, tiff...). Nên thật là vô lý nếu bác nói cái máy in nó "hông thèm" hiểu mấy file thông dụng đó mà lại hiểu nổi file thiết kế.

"thêm nữa, bác có xuất file pdf, ai, mấy chục mb, mấy chăm mb, thì qua nhà in, nếu in bạt thì họ cũng resize ra jpg, 10-20mb" <=== Khi ra đến nhà in, kỹ thuật/ máy móc của họ giới hạn thì đành chịu. Nhưng về phần mình thì phải chuẩn trước chứ bác, thà dư còn hơn thiếu. Chuyện này hơi mang tính chủ quan. Ví dụ như mặc dù chỉ nghe nhạc qua loa ngoài của phone, thì tui cũng phải tuyển file MP3 320kps chứ không chơi 128kps.
  20. Northern

Northern Thành viên cấp 1

thitkho , Dương DesignArt In trên tất cả các chất liệu đều có thể dùng file Jpeg bạn nhé.
    Nhưng thông thường, người ta ít khi dùng file Jpeg mà dùng Tiff, Psd tùy theo máy in.
    Như bên mình thì máy ko nhận file psd nên thường xuất file in là Tiff nén dạng LZW.
    Khi xuất file Tiff, Psd có thể giữ lại layer. Tùy theo độ phân giải và kích thước file mà dung lượng file in có thể rất lớn. Trong trường hợp quá lớn đến nỗi máy in Không RIP file được, thì mới xuất file Jpeg.
    Xuất file Jpeg, dung lượng nhẹ, cùng 1 độ phân giải thì chất lượng kém hơn file Tiff.
    Sở dĩ in bạt người ta đặt độ phân giải nhỏ hơn vì:
    - In bạt Khổ lớn, nếu để độ phân giải cao thì rất nặng. Mình từng thiết kế file cho hội chợ ở Biên Hòa, Dài 30m - cao 2m. Họ Không cho nối nên khi xuất file mình để độ phân giải có 35dpi.
    - In bạt khổ rất lớn thường không đòi hỏi cao lắm về chất lượng hình ảnh. Vì những tấm bạt lớn này mục đích là để truyền thông trên diện rộng khoảng cách 10m trở lên. Dù cho nó mờ chút, nhưng khi nhìn xa thì vẫn rõ ràng là được.
    Thông thường, khi xuất file in bạt, mình để độ phân giải là 65 - 90 dpi. Tùy file In
    Xuất file In decal - PP, độ phân giải đặt cỡ 100 - 200 dpi. Vì những file này kích thước nhỏ, truyền thông trong phạm vi nhỏ, nên cần phải in rõ ràng, để người đọc đứng gần có thể nhìn rõ.
    Tùy vào cấu hình máy, phần mềm in mà quyết định dung lượng tối đa của file có thể RIP được.
    Theo mình thấy thường các nhà in thì dung lượng vào khoảng 1Mb - 3Gb, Cao hơn cũng có.
    quantamvn Bạn xuất file Tiff hoặc Jpeg. Tỉ lệ 1 : 3 để độ phân giải cao tùy theo mục đích sử dụng thì khi phóng hình vẫn ko bị bể nhé. Thêm nữa là nếu có thể bạn gửi luôn file gốc để nhà in tự điều chỉnh sao cho phù hợp. Người ta cũng chẳng lấy file in của bạn làm gì đâu ạ.
    Nguyen Duc Loc, K.Trangthitkho thích bài viết này.

Ủng hộ diễn đàn