Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

First step - Trút bầu tâm sự

Chủ đề thuộc danh mục 'Ra mắt - Làm quen' được đăng bởi vuphankts, 2/6/15.

Lượt xem: 4,865

1. vuphankts Thành viên cấp 1

Xin chào các bậc tiền bối,

Em newbie, biết diễn đàn VDS đã lâu nhưng chưa có đăng ký. Em "hai nhăm" tuổi, đã tốt nghiệp ngành kiến trúc được một năm và chính thức đi làm được một tháng. Tiền tháng đầu chi phí cuộc sống cũng quá nửa, còn bao nhiêu em bóp bụng giảm ăn tăng uống nước (trừ cơm) để mua cái tablet wacom.

Vì tuy học kiến trúc nhưng chết mê chết mệt đồ họa từ digital painting đến 3d các loại. Em làm bên kiến trúc là để nuôi thân, nuôi đam mê của mình. Em có một ước mơ nhỏi nhoi mà khi em làm được thì em có lên nóc nhà xem gà khỏa thân cũng mãn nguyện.

Mua cái tablet từ hôm 29/05 nhưng vì đang kẹt vẽ dự án cho công ty nên đến hôm nay mới được "sung sướng". Đang ngồi loay hoay bố trí cái workspace cho phù hợp, bàn phím trước hay tablet trước, trên, dưới, trái phải đủ kiểu, để xem vị trí nào là phù hợp nhất. Cuối cùng để theo chỉ dẫn trong user guide là keyboard trái tablet phải thì thấy thuận tiện nhất.

Dự là tính để khi vẽ "cái gì đó" ra hồn một chút hãy đăng lên mục painting. Nhưng thôi cảm xúc đang dâng trào thì không nên hoãn cái sự sung sướng đó lại nên chui vào đây xả. (dù không biết có ma nào ghé qua không - giờ facebook lên ngôi các diễn đàn không còn hưng thịnh như xưa nữa.)

Mà ai lỡ có ghé chân qua đây để lại vài comment, khen chê cũng được, chửi bới cũng được, gạch đá cũng được, cho biết là ai đó cũng quan tâm và đọc những gì mình viết dù là hướng tiêu cực hay tích cực để cho nó vui nhà vui cửa nghen.

Ảnh dưới đây là khi em wacom bị mất trinh khi nó xác định sẽ ăn nằm dằm dề với chủ nhân của nó. Bức sketch đầu tiên khởi đầu cho một hành trình mới. Hành trình đi đến giấc mơ đã bước chập chững nhưng bước đầu tiên. Cái cảm xúc thật đặc biệt. Nó giống như đứa trẻ bắt đầu học viết chữ A, B, C để trở thành một nhà thơ vậy.

Một trái táo, một cái hộp, và một cái iphone 4s ... 5 phút. [wacom & photoshop]​

Cái cảm giác khi biết mình đang thực hiện giấc mơ của mình ... chỉ đơn giản hai từ gọi là hạnh phúc. Em vẫn luôn tin rằng một ngày nào đó, thứ này sẽ trở nên đẹp như những cao thủ trên đây vẽ như tungle20, Lê Đại Phát, dPTruong, hưng hâm, khanhcoca, cùng vô vàn những master khác tại VDS. (--Tại sao các bạn lại vẽ quá đỉnh như thế?--)

Thôi, em chỉ nói ngắn gọn có nhiêu...đây thôi. Được xả cái cảm giác của mình thiệt là dễ chịu.

...
    Kenny Vũ, Phạm Hữu Dư, Phuocy Phan4 người khác thích bài viết này.
  2. ArtBK Trần Sáng

ArtBK Trần Sáng Thành viên cấp 2

Lại gặp 1 kts mê graphic design :))
    Quả là không hiếm những người như e và thớt :))
    vuphankts thích bài viết này
  3. TOMMYH167

TOMMYH167 Thành viên cấp 3

Mình thích phong cách của bạn :)):like:
  4. kendyvn

kendyvn Thành viên cấp 1

Nhìn cách vẽ biết là ng có học qua rồi :3
  5. duypv2742

duypv2742 Thành viên cấp 3

Dậy mình vẽ đẹp như bạn với ^^
  6. tungle20

tungle20 Thành viên cấp 2

bí quyết của việc vẽ đẹp là vẽ RẤT NHIỀU, rất nhiều hình/giờ và rất nhiều giờ/hình. Bên cạnh đó phải kết hợp với tham khảo xem bên ngoài người ta vẽ như thế nào để học hỏi. Trước khi học đại học, mình cũng chỉ vẽ lêu têu như bác thôi. Nhưng mà vừa vào năm nhất, gặp đc ông thầy tên là John Rise (http://www.johnrise.com/) chuyên về vẽ tĩnh vật. Ông bảo: mỗi bức nên dành tối thiểu 30 tiếng để vẽ thì sẽ đẹp. Ban đầu mình vẽ đc vài tiếng là đã chẳng biết đường nào để đi tiếp, mặc dù mình biết là bức của mình ko đẹp, nhưng ko biết bước tiếp theo phải là gì để cải thiện bức hình.

Mãi về sau có chút trải nghiệm rồi mình mới nhận ra: Không phải tự nhiên ai cũng vẽ được 30 tiếng/hình mà có lẽ họ phải đi dần dần lên từ 3 tiếng/hình hay 30 phút/hình. Bằng cách vẽ nhiều hình và xem nhiều hình từ người khác (học từ kn bản thân và phân tích người khác) mình mới có thể quyết định đc những bước tiếp theo để đẩy 1 hình vẽ lên 1 level cao hơn.

Đến năm thứ 2 khi mình bắt đầu vào chuyên ngành (mình chọn Animation) thì lớp đầu tiên cũng vẫn là vẽ, nhưng vẽ người. Thì bài tập về nhà là phải vẽ đầy kín 1 quyển Moleskine 100 trang size 30x20 gì đó trong 1 tuần. Nghe thì có vẻ đơn giản, nhưng về cơ bản bài tập đó có nghĩa là vẽ từ lúc mở mắt đến lúc nhắm mắt đi ngủ (nhiều hôm trước khi nộp bài là khỏi ngủ luôn). Lớp đó kéo dài 10 tuần, thì đến tuần thứ 4 là mình đã phát tởm với việc phải ngồi vẽ liên tục, đến tuần thứ 8 là có thể thề không bao giờ cầm bút vẽ lại lần nữa... Sau khi lớp đó kết thúc thì đúng là mình ko đụng đến bút vẽ 1 tuần liên, nhưng điều mình nhận ra là kỹ năng vẽ của mình cải thiện rất rõ rệt. Khả năng phân tích dáng người cũng đã thành phản xạ, chỉ trong 30s có thể phân tích và kí hoạ đc 1 hình người. Có lẽ đấy là cái giá phải trả để lên level :D

Tóm lại, để vẽ đẹp được thì cứ vẽ thật nhiều và xem nhiều. Chúc bác may mắn :)
    whatever, Kenny Vũ, Estron Stiwdio2 người khác thích bài viết này.
  7. khanhcoca

khanhcoca Thành viên cấp 2

Ù uôi! Mình cũng ko biết vẽ mấy đâu. Giao lưu học hỏi thôi :D
  8. layz_vip

layz_vip Thành viên cấp 2

Chúc bác thớt luôn giữ được niềm đam mê ấy của mình !
  9. Soullegend

Soullegend Thành viên cấp 3

làm ngành kiến trúc này giàu ghê á, sợ sau này chỉ ham kiếm tiền thôi
  10. vuphankts

vuphankts Thành viên cấp 1

Cám ơn mọi người đã ghé thăm, cứ tưởng là "riêng một góc trời" rồi chứ. Mình trân trọng mỗi một trả lời của mỗi người. @};-

ArtBK Trần Sáng : Hehe chào đồng môn, không biết bác sao, chứ em mới biết có mỗi em với bác. Bạn bè nó ra trường đi làm công trình này, công trình nọ kiếm tiền hết rồi chứ còn ai ngồi quẹt quẹt như em đâu. Thậm chí có đứa chỉ biết 3D vừa đủ dùng để phục vụ cho công việc chứ chả buồn tìm hiểu thêm. :))

TOMMYH167 : Cám ơn bạn, mình thích bình luận của bạn. :)):like:

kendyvn : Bác tinh vi vừa nó thôi nhé! Em chỉ học hình họa cơ bản thôi chứ không có chuyên sâu. Sau đó thì học nguyên lý, vật lý của các thể loại công trình kiến trúc là chủ yếu. Nên cũng chưa thể gọi là học hội họa được. ;))

duypv2742 : Bạn chọc mình hoài. :-j

tungle20 : Không chỉ comment của bạn ở topic này, mà ở mỗi comment khác của bạn mình đọc đi đọc lại rất nhiều lần. Vì ở đó là những chia sẻ kinh nghiệm của người từng trải. Có nhưng bài học mà chỉ qua thời gian mới lĩnh hội được. Không thể học từ sách vở. Từ rất nhiều bạn vẽ trên đây điều trải qua một thời gian khổ luyện để có được như ngày hôm nay. Mình hiểu rằng không phải chỉ một hai ngày hay chỉ vài chục bức vẽ nguệch ngoạc là có thể đạt được mơ ước của mình. Mỗi lần đọc các bình luận của bạn mình rất thích. Vì không biết bạn vô ý hay vô tình mà trong đó như cuốn hồi ký sống động trong quá trình bạn trở thành master như hôm nay. Trân trọng. @};-

khanhcoca : Ù uôi khiêm tốn thế! :D

layz_vip : Hơn cả niềm đam mê, đó là hoài bão. Hiện giờ đang lúc khó khăn nhất nhưng nó lại khiến mình quyết tâm hơn. Nếu không làm thì cuộc sống này chẳng có ý nghĩa gì nữa.

Soullegend : 8-> Mình mới ra trường làm cũng được bao nhiêu tiền đâu. Cơ mà bạn nói đúng thật các tin tuyển dụng KTS có kinh nghiệm trên 7 năm lương ngót nghét hơn 20 tr/tháng rồi. Tuy nhiên đó không phải mục đích của cuộc đời mình. Dẫu biết không có tiền là đói nhăn răng ra. Nhưng mà mình tự hỏi, kiếm nhiều tiền để làm gì? Bao nhiêu cho đủ? Nếu thấy đủ thì giờ đã đủ rồi, có nơi ở, cái ăn, cái mặt. Nhu cầu cơ bản nhất đã đủ giờ chỉ thiếu cái việc mà mình muốn thực hiện đó là ước mơ của mình thôi.
    duypv2742 thích bài viết này
  11. Soullegend

Soullegend Thành viên cấp 3

ước mơ ko phải sinh ra rồi mất đi, nó chỉ chuyển từ dạng này sang dạng khác theo từng chu kỳ của cuộc đời, biết đâu khi bạn thành danh có nhiều tiền bạn lại có 1 ước mơ khác, là tranh cử quốc hội chẳng hạn haha, mình có ông anh họ là KTS tiền thiết kế thì cũng ko quá nhiều nhưng thầu công trình này công trình kia nên h siêu giàu rồi.

Nói đùa chứ cái nghiệp vẽ digital này nó cũng cần rèn luyện khá nhiều, mình chỉ sợ bạn vẽ công trình quen thì sẽ cứng tay, giống như 3 cái hình căn bản bạn phác ra ở trên...tuy nhiên rèn luyện nhiều thì cũng dc thôi, nhưng rèn luyện cũng phải có căn bản và hước đi rõ ràng, ko ai có thể kham hết mọi thể loại.
    Chỉnh sửa lần cuối: 3/6/15
  12. Estron Stiwdio

Estron Stiwdio Thành viên cấp 2

Hồi gần bằng tuổi chủ thớt mình cũng cũng sắm đc em Intous 4 loại nhỏ đầu tiên. Có điều ấy là sau 2 năm đi làm mới sắm đc. Đi làm ngần ấy time mới sắm đc 1 bộ PC và Wacom. Nghèo, hik!
    tungle20 Bên đó bài tập nhiều nhỉ. Bên này sv chỉ vẽ căn bản khoảng 8h-10/ngày theo giờ hành chính + 2 - 3 bài tập nhỏ 1 trong tuần, 1 bài tập lớn chuyên ngành trong tháng mà đã kêu gào là học vẽ vất vả rồi. Bên đó bảo sao tiến bộ nhanh!
  13. khanhcoca

khanhcoca Thành viên cấp 2

đam mấy thì đam. Có thực thì mới vực được nghệ thuật. :v . Bạn hiểu ý mình chứ chủ thớt L:D

Ủng hộ diễn đàn