Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Free font Saigonese

Chủ đề thuộc danh mục 'Download Font chữ' được đăng bởi Emerald, 27/2/15.

Lượt xem: 15,272

1. Emerald Thành viên cấp 2

Sau một thời gian không dài lọ mọ Việt hóa fontdownload font chùa, mình đã quyết định tự làm cho mình một cái font, và đây là thành quả. Mình lựa chọn kiểu font stroke 1 độ dày đơn giản này vì nó... đơn giản. Vẽ vector rất nhanh. Bây giờ mình đã hiểu tại sao vài font có giá đắt cả nghìn đô 8-}8-}8-}

Mình sử dụng Font Creator 8.0 và đã cố gắng kerning nhưng lại không thấy kerning hiển thị trong Word và vài chương trình khác. Bạn nào có kinh nghiệm thì chia sẻ với mình nha! @-)@-)@-) Mấy đêm liền kerning lại không có kết quả nên mình rầu quá.

Đây là font đầu tiên mình làm nên rất mong sự góp ý của các bạn! :x:x:x

k75YQM4.jpg aQI86Lo.jpg
    Nếu font có lỗi gì, hay bạn muốn có thêm ký tự đặc biệt nào, xin để lại yêu cầu, mình sẽ cố gắng làm thêm. >:D<>:D<>:D<

Cám ơn bạn đã ghé qua. :-H

...
    Trinh Trương, tuanpv, Đạt Phan43 người khác thích bài viết này.
  2. Alphaprinter

Alphaprinter Việt hóa font

Làm một bộ font không đơn giản, chúc mừng thớt nhé. Mình có ý kiến này nè. Nếu có thể thì mình sẽ bỏ các dấu chấm ở í, ì, ỉ, ĩ. Dấu sắc trong các kí tự ế, ấ, ố... so với dấu huyền thì lại nhỏ hơn nhiều quá nếu font chữ nhỏ nữa sợ sẽ không thấy rõ. hiện tại thì thấy vậy để tải font về nghiên cứu thêm hihihihi
    Emeraldchipquay thích bài viết này.
  3. Emerald

Emerald Thành viên cấp 2

Alphaprinter cám ơn bác. Đúng là dấu chấm chữ i làm em hơi rối, chắc theo ý bác bỏ đi. Còn dấu sắc nếu không nhỏ lại thì nó lại cao hơn dấu huyền thành ra em ko ưng mấy :)) chả biết làm sao ợ...
  4. machitokuro

machitokuro Thành viên cấp 2

cả đất nước chúng tôi sẽ mãi ghi nhớ công lao của thớt =))=))=))
    Emerald thích bài viết này
  5. N.P

N.P Thành viên cấp 4

Dấu huyền của bạn không đồng nhất về size, ở glyphs này thì nhỏ vừa còn ở glyphs khác thì lại dài, nếu bạn giữ size của dấu sắc thì lẽ ra nên giữ luôn size của dấu huyền chứ nhỉ? :D Râu của ư ơ cũng hơi nhỏ, dùng với size nhỏ sẽ khó nhìn.

Ngoài ra thì S trông hơi gãy, nhưng chắc là chủ ý của bạn.
    EmeraldZinP thích bài viết này.
  6. leson30

leson30 Mới đăng kí

Cảm ơn tâm huyết và đóng góp của bạn, like mạnh cho bộ font đầu tay :like:
  7. shinichidang

shinichidang Thành viên cấp 2

Font đẹp lắm bạn, mình thích những font mãnh như thế này. Những điều chưa được hoàn hảo thì mấy bác trên đã nói rồi :D
  8. Emerald

Emerald Thành viên cấp 2

N.P dấu huyền mình copy ra nên mình nghĩ là nó cùng 1 độ dài á =)) râu ư ơ mình dùng font 13 thấy cũng hơi nhỏ. Bạn thử font chưa, bạn thấy thế nào? Chữ S thì đúng là mình muốn nó như thế :D Cám ơn bác đã góp ý.

machitokuro leson30 shinichidang : cám ơn 3 bác đã động viên :">
    leson30 thích bài viết này
  9. N.P

N.P Thành viên cấp 4

Dấu huyền của Ằ nó khác với dấu huyền của Ầ mà? Ko lẽ mắt mình có vấn đề @@

Thật ra chưa thử font của bạn, nhìn demo cũng bao quát đc khá nhiều vì bạn demo đầy đủ rồi, râu ư ơ vào demo nhìn là thấy nhỏ rồi, đoạn văn nếu size nhỏ thêm tí có khi khó phân biệt đc o và ơ.
  10. Emerald

Emerald Thành viên cấp 2

N.P à đúng rồi nhỉ, tại dấu Ă nó khác, thành ra chỉ có dấu huyền đấy là e kéo ngắn đi 1 tí :( vậy là ko được à bác :( góp ý nhiều nhiều hộ e nhá để mai mốt e e-le-vật nó lên vơ-sần 2.0 :D
  11. shinichidang

shinichidang Thành viên cấp 2

Emerald Các dấu thì phải đồng bộ nhau về kích cỡ chứ, đặc biệt cùng một dấu thì lại càng phải giống nhau dù là ở kí tự nào :D. Bổ sung thêm theo Demo thì dấu "." trên chữ i hởi nhỏ hơn so với chữ i đó bác :D
  12. Emerald

Emerald Thành viên cấp 2

shinichidang vậy mà giờ em mới biết :'( thôi để em rút kinh ng :D cám ơn bác đã góp ý nha, em sẽ cố gắng hơn :>
  13. N.P

N.P Thành viên cấp 4

Ă có gì đâu mà khác, Ắ ắ Ằ ằ dễ bỏ dấu hơn mấy chữ khác do bỏ dấu cỡ nào nó vẫn dễ nhìn nhất đấy chứ.
  14. Emerald

Emerald Thành viên cấp 2

N.P cái dấu Ă ý nó móc lên mà e không muốn cái dấu xích lên nên e kéo nó ngắn lại :))
  15. abc xyz

abc xyz Thành viên cấp 2

Chuẩn quá bác ơi, bao đẹp :D
  16. tuanvannhi

tuanvannhi Thành viên cấp 1

Font này đẹp, sử dụng in design quá chuẩn
  17. Emerald

Emerald Thành viên cấp 2

abc xyz, tuanvannhi Chừng 1 2 tuần nữa em sẽ cố gắng ra version 2.0 dựa theo góp ý của các bác ở trên, có lẽ sẽ chuẩn hơn. :D
  18. iCiel

iCiel Mới đăng kí

Trong word bạn cần phải chỉnh trong bảng font option thì nó mới dùng kerning hay sao đó :D
    Btw font đẹp :3
  19. Kai_it

Kai_it Thành viên cấp 1

Great work bro :)
  20. Cathy

Cathy Mới đăng kí

Đẹp lắm ạ, em thích :))
    Cảm ơn Emerald :)

Ủng hộ diễn đàn