Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Freelancer không phải là những nhân viên part-time

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi patrizio, 9/12/12.

Lượt xem: 3,189

1. patrizio Mới đăng kí

Ở Việt Nam xu hướng freelancer ngày càng gia tăng, tuy nhiên ngành nghề này vẫn chưa được nhận thức đúng đắn, đặc biệt là từ phía doanh nghiệp, họ luôn coi freelancer chỉ là những nhân viên của họ thuê ngoài để làm part-time cho họ. Vì thế trong khi đàm phán và thương lượng về thù lao, tính chất công việc, các freelancer luôn bị thiệt thòi. Bản thân mình là một ví dụ, nên nhiều khi rất bức xúc, nhưng vẫn phải ngậm ngùi nhận việc để giữ mối quan hệ, và kiếm thêm thu nhập.
    MÌnh cũng đọc nhiều, tham khảo nhiều cách thương lượng nhưng có vẻ đều thất bại. Có ace nào là cao thủ trong vấn đề này có thể chia sẻ với mình 1 vài bí quyết hữu hiệu khác không?

...
  2. thanh_rossi

thanh_rossi Thành viên cấp 2

Trình cao , tiếng anh tốt, bảng thành tích xuất sắc , biết pr bản thân thì làm luôn cho khách nước ngoài đấy
    patrizio thích bài viết này
  3. Phạm Hữu Dư

Phạm Hữu Dư phamhuudu.com Ban quản trị

Quan trọng nhất đối với 1 freelancerbiết tự PR bản thân, khi đó khách hàng họ sẽ xem trọng mình hơn, và tự tìm đến mình chứ ko phải van xin lạy lục họ để có được công việc. Và quan trọng ko kém đó là phải có thực lực! Kết hợp giữa thực lực và có tiếng nói trong lĩnh vực ngành nghề đó thì sẽ thuận lợi hơn rất nhiều trong nghề freelance này :)
  4. Nguyễn Trung Hiếu

Nguyễn Trung Hiếu Thành viên cấp 2

Portfolio khủng.
    Nguyễn Hiếu thích bài viết này
  5. CR.eative.infiniti

CR.eative.infiniti Thành viên cấp 1

mà freelance thì ngoài yêu cầu về kĩ năng thì nó có yêu cầu cao về trình tiếng anh ko mấy bác , cần cái bằng toic hay av giao tiếp , cái nào cần hơn ? :?
  6. hunganhdh12

hunganhdh12 Thành viên cấp 1

Chuẩn ạ, làm freelancer phải có uy tín và mối quen biết rộng rãi nữa.
  7. Phạm Hữu Dư

1 freelancer rất cần có tiếng Anh tốt nhé :D mà nói chung thì tiếng Anh tốt thì làm gì chả tốt, nhưng rất quan trọng đối với 1 freelancer ;)
    patrizioHaanz thích bài viết này.
  8. Asio Flammeus

Asio Flammeus Thành viên cấp 2

Ồ, topic rất hay, em thích theo Freelance nhưng chưa hiểu lắm về bản chất thực sự của nghề này :D
    Phải ngồi hóng các cao thủ thôi :)
  9. patrizio

patrizio Mới đăng kí

Tks ad đã chia sẻ, nhưng mà để đạt được mức đó chắc cũng phải bầm dập :)
  10. Phạm Hữu Dư

Tất nhiên là phải bầm dập, phải trải nghiệm thật nhiều rồi! Tuy nhiên nếu bạn biết nắm bắt thời cơ thì sẽ dễ dàng hơn rất nhiều ;)
  11. patrizio

patrizio Mới đăng kí

Nghề này cũng mới nổi ở VN vài năm trở lại đây thôi nên cũng chưa có định hình rõ, ở nước ngoài thì nghề này có tên hẳn hoi trong danh sách bộ hay sở lao động gì đấy (ko rõ gọi là gì :D)
  12. jasonvoong

jasonvoong Mới đăng kí

Ad có thể chia sẻ kinh nghiệm nắm bắt của ad dc ko? vì nếu giỏi mà ko gặp thời, hoặc gặp thời mà ko biết để rồi bỏ lỡ nó thì rất khó thành công..

Đọc trên facebook freelancerviet thấy topic đăng kí hội thảo "Cách thỏa thuận giá cả freelance": freelancerviet.vn/su-kien/hcmchu-de-cach-thoa-thuan-muc-thu-lao-hop-ly.html# , phí là 50k, có nên đi ko? và nhà mình có ai đi cái này ko?
    patrizioCR.eative.infiniti thích bài viết này.
  13. Phạm Hữu Dư

Nếu chi phí chỉ có khoảng 50k thì rất nên đi, nhưng buổi hội thảo như thế này rất quý giá đấy nhé :)
  14. Trần Thành Lợi

Trần Thành Lợi Thành viên cấp 3

Đắc nhân tâm thử xem sao chủ topic :D mình thấy cái đó hay mà ? có dạy giao tiếp cho những "thương gia"
  15. patrizio

patrizio Mới đăng kí

Ad có đi ko zậy? :D

Mình cũng có đọc lướt qua cuốn đó, nhưng chưa biết áp dụng thế nào, thực ra, đây là ngành nghề mới, nhiều người chưa hiểu rõ nó. Mấy đứa bạn mình còn hỏi freelancer là cái gì cơ mà :). Anw, cám ơn bạn, mình sẽ đọc và áp dụng nó nếu có dịp ^^!
    tks jasonvoong đã chia sẻ, phí 50k cũng rẻ, đăng kí đi ngay và luôn :).
    Trần Thành Lợi thích bài viết này

Ủng hộ diễn đàn