Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[ Giúp đỡ ] Thanh text trong PTS bị ngược

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi ДrchitecT92, 7/1/13.

Lượt xem: 33,273

1. ДrchitecT92 Thành viên cấp 2

Đây các bác xem hộ, em viết chữ trong pts thì cái thanh nháy nháy nó chạy từ phải sang trái chừ ko phải trái sang phải

...
  2. Kalloween

Kalloween Thành viên cấp 2

trong hình trên
    phía dưới chữ Help trong thanh menu là chữ Strong -> bên phãi có 3 ô
    bạn chọn ô đầu (trong hình là bạn đang chọn ô thứ 3 là ghõ chữ tự di sang trái)
  3. Fly Nguyễn

Fly Nguyễn Thành viên cấp 4

Vào Photoshop, chỉ vào thanh công cụ trong Photoshop: Window -> Paragraph -> sẽ hiện ra 1 bảng nhỏ, nhìn xuống dưỡi cuối bảng có 1 cái dấu tích chữ V và 1 dòng chữ là Hyphenate (ko ấn vào đó) nhìn lên trên có cái biểu tượng [ >P và P< ] ấn vào cái bên trái đó.
    Nhìn hình dưới đây, tích vào cái dấu trong vòng tròn khoanh đỏ là xong.

samgam, Hà Triệu, makazuki200082 người khác thích bài viết này.
  4. ДrchitecT92

ДrchitecT92 Thành viên cấp 2

tks mấy thím :)
  5. nhocval

nhocval Mới đăng kí

Fly Nguyễn cho em hỏi em dùng PTS CC, bị lỗi như này n bảng paragraph ko hiện mấy dấu như anh nói, em phải làm sao ạ? :(

6. Fly Nguyễn

Fly Nguyễn Thành viên cấp 4

CC à :| mình chưa bị lỗi này trên cc, bạn xem lại phần căn lề text thử hết từng cái xem :|
  7. mrdamniit

mrdamniit Thành viên cấp 1

Ban vao menu Type > Language Options > Middle Eastern Features
  8. nangxuhao

nangxuhao Mới đăng kí

Hix, em làm như thím mà vẫn không được, click đúng vào những ô thím nói, rồi viết lại chữ mà vẫn không được. Chả biết bị gì nữa :((((
  9. thanhdatqp

thanhdatqp Thành viên cấp 2

tháo PS ra cài lại.nhanh gọn lẹ
  10. lovestar716

lovestar716 Mới đăng kí

Cảm ơn bạn nhiều! đang thắc mắc cái này xưa giờ
  11. Free The Box

Free The Box Thành viên cấp 1

Ai có cách nào ko ạ, dính lỗi này mà k biết làm sao =,=
    PTS cs6 của e cũng ko có cái dấu như cách của bác #3 T_T
  12. Tiểu Hổ

Tiểu Hổ Thành viên cấp 2

Trên tất cả các bản CS thì sửa ok, nhưng trên CC thì mình chịu :((
  13. Jay Nup

Jay Nup Mới đăng kí

Thanks!
  14. bingohn

bingohn Mới đăng kí

Mình dùng CC, cũng bị lỗi ngược chữ, mấy cách trên cũng ko sửa được, mình thử vào phần paragrap, bấm vào nút tam giác đổ xuống, tích chọn vào "TOp-to-Top Leading" thì lại được, bạn nào bị có thể thử xem có được không.
  15. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

- Con trỏ bị ngược là do sử dụng các ngôn ngữ của một số nước Trung Đông (Middle Eastern) và Phía Nam Châu Á (South Asian).
    - Để chuyển về dùng ngôn ngữ của các nước Đông Á (East Asian) trên phiên bản CC trở đi làm như sau.
    1. Nhấn tổ hợp phím Ctrl+K (Preferences) > tìm tab Type > nhìn sang phải tìm mục Choose Text Engine Options > chọn East Asian. Sau đó khởi động lại Photoshop.
    2. Nếu chưa được kiểm tra trong menu Type > Language Options > chọn East Asian Features
  16. Hà Quý

Hà Quý Thành viên cấp 3

Tiện cho mình hỏi thêm chút là khi mình dùng lệnh đóng vùng chọn thì nó bị đảo ngược vùng chọn. Vậy chỉnh lại như nào nhỉ?
  17. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

Hà Quý: Lệnh đóng vùng trọn là lệnh gì? Phím tắt? Thử sử dụng phím tắt Shift+Ctrl+I xem?
    Hà Bơ thích bài viết này
  18. Hà Quý

Hà Quý Thành viên cấp 3

Bình thường m dùng lệnh đóng vùng chọn thì vùng đó đc chọn, giờ thì mỗi lần đóng vùng chọn nó lại đảo ngược lại, m phải dùng lệnh Shift+Ctrl+I để đảo ngược lại đó.
  19. clicktoyou

clicktoyou Mới đăng kí

- Type > Panels > Paragraph Styles Panel.
    - Create new (Create new paragraph style), the button left to the delete option.
    Rồi dùng luôn cái Paragraph Style +1 để sử dụng, mình làm được trên bản CC.
  20. HugoSieulun

HugoSieulun Mới đăng kí

[Adobe Photoshop 2021]
    - SỬA LỖI TEXT BỊ NHẢY NGƯỢC SANG TRÁI (khi gõ số rồi đến chữ):
    VD: "6 đại lí" lỗi thành "đại lí 6"

- SỬA LỖI CON TRỎ NHẤP NHÁY ĐỨNG IM BÊN TRÁI, CHỮ VẪN CHẠY SANG PHẢI ĐÚNG THỨ TỰ:
    VD: "đại lí này" lỗi nhưng chữ vẫn đúng là "đại lí này", nhưng có điều con trỏ chuột nhấp nháy 1 chỗ bên trái đầu dòng.

Tận bây giờ mình mới bị và mình tìm được cách ngẫu nhiên để sửa, nhưng nguyên nhân tại sao bị thì mình không rõ. Mình chỉ bị ở 1 số layer text được tạo ra trong 1 file PSD thôi chứ không bị hết các layer text.

CÁCH SỬA:
    1. Bôi đen toàn bộ chữ bị nhảy ngược
    2. Trên thanh menu: Windown > Paragraph
    3. Xuất hiện 1 bảng tùy chỉnh căn lề
    4. Nhìn vào góc phải trên cùng bảng có icon menu 3 dấu gạch ≡
    5. Chọn "Reset Paragraph"
    6. XONG

HÌNH ẢNH CỤ THỂ
    https:// uphinh.vn/image/tgfJz9
    https:// uphinh.vn/image/tgf2y8

Ủng hộ diễn đàn