Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Giúp em cắt kí tự ra làm 3 như trong bài hướng dẫn

Chủ đề thuộc danh mục 'Illustrator' được đăng bởi TonyVu, 19/4/14.

Lượt xem: 3,125

1. TonyVu Mới đăng kí

Xin các cao thủ giúp em chỗ này với. Em đang làm theo hướng dẫn của 1 bác trên forum viết bài tutorial, em không gửi link được nên up ảnh ạ [​IMG]

Đến chỗ chia chữ m làm 3 phần thì em chịu a. Em chỉ biết dung chức năng "knife" để cắt ra làm 3 thôi, nhưng nếu sử dung knife để cắt thì rất mất công để chỗ cắt nó mềm mại như chữ "m" được cắt như trong hình, còn nếu cắt dọc thì dễ rồi ạ.
    Em muốn hỏi không biết có cách nào khác để cắt chữ "m" ra làm 3 giống như trong bài hướng dẫn không, hay là phải tỉ mẫn dung knife để cắt ra ạ.
    Em xin cảm ơn trước

...
  2. truonggiang87

truonggiang87 Thành viên cấp 2

Cho cái teamview đi - mình chỉ cho ...
  3. sharinegan

sharinegan Thành viên cấp 4

Mẹo: Tạo layer mới, dùng brush cứng vẽ hình tròn to màu trắng, xóa bằng brush cứng một hình tròn nhỏ hơn bạn được 1 cung, cắt ngắn chỉnh cho vừa vặn rồi đè nó lên :D:D:D
  4. truonggiang87

truonggiang87 Thành viên cấp 2

Cái này làm trong illustrator mà bạn, Vọc cái Pathfinder nha bạn chủ thớt ...
  5. noname_0

noname_0 Thành viên cấp 4

chữ t dễ nhất, sau khi nhấn ctrl + shift _ O để conver chữ
    thì nhấn phím a, rùi chọn 2node của chữ t cần xoá, del nó đi là xong

chữ m đó, thì viết chữ n rùi vẽ 1cái hình chữ nhật vừa bằng cái chân trước và pathfinder cắt nó với chữ n, unground ra là dc 1cái, chân sau thì coppy cái pần sau chữ n ra là thành chữ m rùi, sau đó dùng chữ a để sửa lại cho chân chữ m cong con theo chữ n là được ùi ( lười thì kéo nó vô cắt pát nữa rùi kéo nó ra :D)

mình đoán mò thui ;))
    hy vọng là trúng đích :))
    Vũ Phi Huân thích bài viết này
  6. TonyVu

TonyVu Mới đăng kí

Em xin báo cáo là cách của bác noname_0 phía trên là áp dung tốt ạ. Nhưng cái phần dùng A chỉnh tay thì đúng là hơi bị thủ công và phụ thuộc độ khéo tay ạ. Cảm ơn bác ạ.

Nếu cao thủ nào có cách hay hơn thì góp ý giúp em nhé. Em cảm ơn ạ
  7. Vũ Phi Huân

Vũ Phi Huân Thành viên cấp 4

c1: có thể viết chữ n và m, sau đó expand cả hai -> tiếp tục stroke chữ n và expand apperance, sau đó ctrl+shift+u 2 lần để ungroup (mục đích chỉ là để lấy cái stroke của chữ n mà thôi) sau đó thì đè cái khung stroke đó lên chữ m, chọn cả chữ m và n sau đó nhấn shift+m và giữ phím alt click vào vùng cần xóa, sau đó lôi cái khung chữ n ném đi, hoặc minus from là ok -> quá rườm rà, máy móc
    c2: chỉ đơn giản bạn vẽ 2 đường line và một chữ m: 1 đường dọc phía đầu chữ m và một đường cong phía đuôi chữ (đường cong này bạn vẽ theo đường cong của chữ), stroke cùng kích thước đối với 2 đường line, sau đó expand toàn bộ cả chữ m và 2 cái line đã stroke đó, bạn điều chỉnh 2 cái line kia sao cho đúng vị trí, chọn tất cả và nhấn shift+m -> nhấn giữ alt và click để xóa những chỗ thừa, hoặc bạn có thể dùng lệnh minus front (với điều kiện 2 cái line kìa nằm trước chữ m)
    -> nhanh và chính xác ko rườm rà
    -> cách 2 trong này là ok nhất >.< cách 1 quá máy móc (chỉ thích hợp cho người mới học làm quen lệnh)
    Chỉnh sửa lần cuối: 20/4/14
  8. TonyVu

TonyVu Mới đăng kí

Cảm ơn bác Vũ Phi Huân. Cách 2 của bác đúng là nhanh gọn và đẹp nữa :D
  9. Vinh Hoàng

Vinh Hoàng Thành viên cấp 2

Bạn Vũ Phi Huân hướng dẫn quá chuẩn rồi.

Nếu bạn gặp khó khăn khi vẽ line cong & áp đúng chữ m, mình chỉ cho bạn thêm 1 mẹo
    - dùng chính chữ m đó, nhân bản lên
    - dùng cạnh cong ngoài cùng bên phải của chữ m mà cắt, kết hợp với pathfinder

cách này nhanh và chính xác, nhưng bạn cần thông thạo pathfinder: cắt, hàn, tách...
  10. singleboy642

singleboy642 Thành viên cấp 1

stroke chữ n nghĩa là thế nào ạ mấy pro, mình k hiểu
  11. hieubig

hieubig Thành viên cấp 2

Stroke biến chữ về dang đối tượng để cắt han tác

Ủng hộ diễn đàn