Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Giúp em tư vấn mua máy mới Canon

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi ro_fe_111, 26/10/12.

Lượt xem: 6,184

1. ro_fe_111 Mới đăng kí

Mình muốn mua 1 máy cơ canon , giá tầm 25tr. Mục đích sử dụng là chụp ảnh thời trang. Đó giờ mình chưa mua máy ảnh lần nào, toàn mượn bạn bè ko ak ^^, vs khi chụp mình thường chỉnh auto. Các bạn tư vấn giúp mình nên mua máy nào, lens nữa ,hihi .
    cảm ơn các bạn !

...
  2. HSP

HSP Thành viên cấp 4

cho mình hỏi trong khoản 25t đó đã gồm lens , flash và một số accessories chưa
  3. InvisibleMan

InvisibleMan Thành viên cấp 2

Nếu bạn chưa chuyên thì dùng 550D cũng oke + lens 70 200 f4L IS nữa.
    Mình nghĩ máy ko cần xịn lắm đâu, chủ yếu là lens. Và 70 200 F4L nó dòng chuyên chụp thời trang và stiudio.
  4. Minh Sơn

Minh Sơn Thành viên cấp 1

Mình nghĩ 25 triệu thì combo Canon 7D + 50mm 1.8 là đủ để bạn có thể chụp chân dung. Tiêu cự 50mm là 1 tiêu cự phổ biến trên body crop, đủ để bạn sáng tạo. Nếu nhu cầu của bạn chỉ là chân dung. Mình cũng ko bít rõ nhu cầu chụp thời trang của bạn là thế nào. Nhưng mình cũng đã có một thời gian cầm 7D nói chung rất hài lòng với body này từ thiết kế đến tốc độ lấy nét nhanh của nó (với 19 điểm AF) , chất ảnh của 7D mình cũng rất thích... Đó cũng chỉ là cảm nhận của mình.
  5. Stephen John

Stephen John Thành viên cấp 2

25tr có vẻ hơi ít quá so với nhu cầu chụp ảnh thời trang của thớt :)
    Lens thì 70-200mm f/4 L USM chuyên chân dung và thời trang luôn, giá new khoảng 14tr, mấy con 70-200mm khác thì 25tr ko đủ mua =))
    Body thì 550D hoặc 40D là ổn rồi :), vì cũng chẳng dư $ để sắm "phun phêm" =))
    Còn lại mua phụ kiện các kiểu
    Dư $ thì e nghĩ mua thêm con 35mm f/2 nữa là hợp lý, phòng khi phải chụp gần :)
    Bác đừng lăn tăn cái body làm j`, quan trọng là lens trước đã :-j
    Mua dslr rồi thì đừng có để auto bác ạ, phí lắm =;
    À e vote mua hàng 2nd cho tiết kiệm :)
  6. Minh Sơn

Minh Sơn Thành viên cấp 1

Nếu đúng là chụp thời trang trên sàn diễn thì mình nghĩ body cần phải suy nghĩ đó chứ nhĩ. Vì thời trang trên sàn diễn thì chủ yếu là bắt khoảnh khắc, khoản này thì 7D có thể đảm nhận đc. Body 40D và 550D thì ko phải là ko đc nhưng bắt chuyển động hơi khó. Nhưng với 25 triệu cho nhu cầu thời trang thì hơi khó.
  7. tienlx

tienlx Thành viên cấp 2

Mình đọc kô nhầm thì bác chủ hỏi mua máy cơ mà sao toàn giới thiệu máy số thế
    Ếch Ộp thích bài viết này
  8. ByGu

ByGu Thành viên cấp 2

Bạn phải nói cụ thể nhu cầu chụp ảnh thời trang ở đâu. Studio, ngoài trời hay trên sàn diễn?
    - Trong Studio, khoảng tiêu cự của 70-200 là khá khó khăn (nhất là trên body crop). Mình nghĩ 5D/7D (2nd) + 50 1.4 sẽ thích hợp hơn.
    - Ngoài trời, 50D + 70-200 F4L (2nd) khá đẹp. Tầm tiền đó không có gì để phàn nàn.
    - Sàn diễn, phải có lens dải tiêu cự rộng để linh hoạt. Lens nên chọn vẫn là 70-200 F4L, tuy nhiên phải đi kèm flash để hộ trợ khẩu F4.
    hanh_demon thích bài viết này
  9. duyoxay

duyoxay Thành viên cấp 1

thật sự cậu chẳng hiểu gì cả :)
    Ngọc Ngố Ngang Ngược thích bài viết này
  10. Stephen John

Stephen John Thành viên cấp 2

Thực ra thì khi nói đến chụp thời trang mình hay nghĩ đến FX + L =)), mà kinh phí cho 2 cái kia thì.... 8-}
    Nếu chỉ 25tr thì theo mình nên ưu tiên lens trước :)
    Giờ nói đến máy cơ ngta thường hay nghĩ đến DSLR chứ ko phải mấy kiểu máy cổ (Cơ hoàn toàn) :))
  11. hiulatui

hiulatui Thành viên cấp 2

toàn bác nhắc đến 550d làm mình lại muốn bán con 550d của mềnh :)) lâu rồi chả dùng...ai quan tâm pm nhé ;))
  12. Ếch Ộp

Ếch Ộp Thành viên cấp 2

Còn cậu hiểu máy cơ là máy gì, vui lòng giảng giải cho cậu trên kia và mọi ng cùng hiểu đi :)
  13. HSP

HSP Thành viên cấp 4

máy ảnh cơ là máy dùng phim còn những loại các bạn trên giới thịu như EOS là máy kỹ thuật số ( digital ) :D
    về nguyên lý thì máy DSLR Trong quá trình chụp thì gương sẽ được nâng lên khẩu đóng lại và cửa sập mở, cho phép ánh sáng đi qua ống kính vào cảm biến ảnh. Tiếp theo cửa sập sẽ đóng lại, che cảm biên, kết thúc quá trình gương hạ xuống.
    với máy flim thì mình chưa có cơ hội dùng thử nên bạn nào rành có thể bổ sung hen :D
    tienlxẾch Ộp thích bài viết này.
  14. tienlx

tienlx Thành viên cấp 2

Đúng là mình chả hiểu j nhỉ, bây giờ người ta gọi máy cơ là máy số cơ đấy
  15. lahosa

lahosa Mới đăng kí

Máy cơ chính xác là SLR đó, còn mấy máy các bạn kể ở trên 550D hay 40D của Canon hay D300 D7000 của Nikon là máy DSLR, chữ D trong DSLR là Digital nghĩa là kĩ thuật số rồi chứ cơ gì nữa
  16. Nguyễn Tất Thắng

Nguyễn Tất Thắng Rất là bình thường

Máy cơ là máy dùng cơ tay để chụp ý mà! :D
  17. duyoxay

duyoxay Thành viên cấp 1

SLR: chữ viết tắt của Single Lens reflex ,ở Việt nam nó được biết đến với tên gọi phổ thông là "Máy ảnh Cơ" dùng để chụp phim với ống kính có thể thay đổi được.
    DSLR: tên viết tắt của "Digital Single Lens Reflex" hay còn gọi là "Máy ảnh cơ kỹ thuật số". Dòng máy ảnh này sử dụng những kỹ thuật cơ học tương đương với máy ảnh cơ SLR điểm duy nhất khác biệt là hệ thống xử lý hình ảnh số rất phức tạp thay thế cho phim cổ điển. (ST)
    Ở đây chủ thớt đang muốn tư vấn để mua DSLR chứ SLR bây h mua về thẩm du à =))
  18. HSP

HSP Thành viên cấp 4

copy nhớ ghi nguồn :))
    http://motorsaigon.com/forum/showthread.php?1909-SLR-va-DSLR-là-gì
    SLR không dành cho trẻ trâu như bạn.
  19. tienlx

tienlx Thành viên cấp 2

Với câu nói này thì kô còn j để nói, người chụp ảnh thực sự biết rõ giá trị của máy ảnh SLR chứ bây giờ máy DSLR ai chả chụp được. Kô phải gáy to thế đâu
  20. duyoxay

duyoxay Thành viên cấp 1

bạn giỏi nhỉ ,theo mình thì sử dụng SLR cũng chẳng phải cao siêu gì thì mới sử dụng đc đâu bạn , người chụp phải rất cẩn thận , phải lấy nét bằng tay đo sáng bằng mắt và sau khi chụp cũng không thể xem lại ngay như DSLR mà phải mang đi tráng hơi vất vả chút thôi. 2 dòng máy mình đều đã sử dụng qua , bây h mình đang đăng bán 1 em máy phim .
    Liebestraum thích bài viết này

Ủng hộ diễn đàn