Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Hãy biến các ý tưởng của bạn thành những tác phẩm bằng kỹ năng vẽ tay

Chủ đề thuộc danh mục 'Kinh nghiệm / Kiến thức dành cho designer' được đăng bởi bong bong mua he, 13/6/13.

Lượt xem: 18,243

1. bong bong mua he Thành viên cấp 3

Cách luyện kỹ năng vẽ tay cho người thiết kế.

Cùng với xu hướng phát triển của thời đại, ngành thiết kế đã khẳng định vị trí quan trọng trong công nghiệp quảng cáo. Vì thế để theo kịp thời đại, sinh viên của ngành thiết kế và những designer luôn phải nâng cao khả năng tư duy – kỹ năng phác họa để tìm ý tưởng.

Đó là kỹ năng vẽ tay (drawing) - một kỹ năng mà các nhà thiết kế trẻ luôn cần có. Vẽ nhanh, phác họa nhanh để tìm ý tưởng cho thiết kế đối với những bạn chưa từng qua trường lớp mỹ thuật là một điều khá khó khăn. Chúng ta luôn bị lệ thuộc bởi máy vi tính, là rào chắn của nguồn cảm hứng sáng tác. Vì vậy kỹ năng vẽ tay đôi khi trở thành một công cụ đắc lực, và một ý tưởng cao siêu cũng xuất hiện từ đó.
    Đó là lợi thế rất lớn cho những nhà thiết kế khi có những phác họa tưởng chừng như không chú ý nhưng lại mang đến thành công cho một thương hiệu. Vì lẽ đó mà khả năng phác họa bằng tay vô cùng cần thiết trong thời đại internet. Muốn vẽ logo về nước giải khát trà xanh, khách hàng cần vẽ lá trà, bạn chưa bao giờ thấy lá trà làm sao vẽ được? … đây là một nhược điểm. Và điều này không khó khăn cho lắm khi bạn đi thực tế và ký họa lá trà ngoài tự nhiên chép cho thật giống và sau đó cách điệu cho nó đơn giản về đường nét và mảng hình. Được như vậy thì kỹ năng vẽ tay của bạn phải tốt và phương pháp hiệu quả nhất là bạn phải luôn vẽ bất cứ ở đâu và bất cứ lúc nào có thể.
    Nếu không có thời gian theo học tại các trung tâm thì bạn cũng có thể tự luyện ở nhà đồng thời tham khảo sách vở, thầy cô. Sự kiên trì, tỉ mỉ lâu ngày sẽ giúp bạn đi đến thành công.

Có những phác họa làm điên đảo cả thế giới vì sự thành công trên mọi phương diện. Trước tiên bạn hãy vẽ khối vuông và khối tròn. Trong đó có đường nét, mảng khối, đậm nhạt, xa gần. Tiếp theo, bạn vẽ khối tương phản đậm và sáng ví dụ khối vuông bằng thạch cao và cục gạch, 2 sắc độ rõ rệt. Sau đó bạn chuyển qua chất liệu bóng, ví dụ chai thủy tinh đậm. Kế tiếp bạn chuyển qua chất liệu thật như bông hoa, quả táo… để cảm nhận được sự chuyển động của màu sắc.

Từ chép thật đến cách điệu-một phương pháp nâng cao kỹ năng vẽ tay
    Ký họa người đòi hỏi bạn phải có kiến thức về giải phẫu học và luật xa gần. Ký họa tượng, ký họa người tĩnh và ký họa người động, ký họa một người và nhóm người. Đó là những kỹ năng để người thiết kế phác họa nhân vật, vẽ storyboard và phác họa poster… Có thời gian nữa bạn sẽ ký họa phong cảnh, con vật để tìm bố cục và màu sắc từ thiên nhiên và giải tỏa bớt sự căng thẳng trong bốn bức tường và con chuột vi tính. Khi bạn đã có một số kiến thức về mảng khối, đậm nhạt chúng ta hãy ra ngoài phiêu lưu cùng với thiên nhiên.

Bạn nên ký họa các loại hình dáng hoa lá, cách này đơn giản nhưng cũng đòi hỏi sự kiên trì, óc quan sát và quan trọng là biết chọn lọc chi tiết một cách hiệu quả. Cái lợi của việc chép hoa lá thật ở ngoài thiên nhiên là tập quan sát, nắm bắt cấu trúc đặc điểm của sự vật một cách tuyệt đối. Những kỹ năng này giúp bạn giải quyết công việc liên quan đến logo, biểu tượng của logo, giúp bạn biết kết hợp hình tượng và chữ với một ưu thế tuyệt đối.
    Bạn vẽ, vẽ và tiếp tục vẽ….
    Có lúc bạn băn khoăn, bế tắc, có thể tư vấn một người nào đó, họ sẽ giúp bạn những cái bạn cần.
    Năm tháng qua đi cũng là thời gian bạn có được một số kiến thức…
    … và HÃY BIẾN CÁC Ý TƯỞNG CỦA BẠN THÀNH NHỮNG TÁC PHẨM bằng KỸ NĂNG VẼ TAY.
    Bạn nên nhớ rằng ý tưởng chợt đến và cũng chợt đi. hãy luôn mang theo mình một cồn số thay đễ vẽ cũng như viết lên ý tưởng của bạn nhé đừng đễ đến khi về nhà rồi hối tiếc

Nguồn http://www.polygon.vn

...
    Jin PNA, 9bokeh, Katterine12 người khác thích bài viết này.
  2. Thiên Ma

Thiên Ma Lãng du VietDesigner

:-w 1 vé ra đảo vì tội viết tiêu đề sai quy cách .
    bong bong mua he thích bài viết này
  3. bong bong mua he

bong bong mua he Thành viên cấp 3

4. oldman21

oldman21 Thành viên cấp 2

:3 mình thấy vấn đề căn bản là vẽ như thế nào và vẽ cách nào :3 nếu đi theo 1 trường lớp nào đó thì chắc chắn sẽ được rèn luyện và phát triển tốt khả năng của mình :3
    như mấy cái hình ví dụ đa phần là các bài tập trong trường :3
  5. bong bong mua he

Bạn oldman21 chắc hẳn cũng đang học vẽ nhĩ .
  6. oldman21

:v mình học kiến trúc :v ngoài mấy cái căn bản thì ít vẽ vời gì lắm/// mà thèm vẽ mấy cái thể loại thế này lắm :v cũng có nghiên cứu ít đồ án bên mỹ thuật... mà hiện nay thì mình thấy bên khoa mình nói riêng và các ngành mỹ thuật nói chung thì cái vấn đề vẽ tay đang ngày càng xuống, mọi người có vẽ như cho rằng nó không còn quan trọng như việc vẽ máy hay vẽ bằng wacom nữa :v
    luisleo29bong bong mua he thích bài viết này.
  7. bong bong mua he

Ô là lá .... Mình học hội hoạ bên mỹ thuật nè ^_^ Mình cũng nghĩ khá giống như bạn chất lượng vẽ tay bây giờ không được tốt so với nhiều năm trước và cũng ít người mặm mà với thể loại này cho lắm
    luisleo29 thích bài viết này
  8. Quyet_Dep_Zai

Quyet_Dep_Zai Thành viên cấp 2

Bác cho em cái địa chỉ học vẽ tay từ cơ bản với, cám ơn !
  9. bong bong mua he

Quyet_Dep_Zai bạn ở đâu vậy và định học kiến trúc hay mỹ thuật
  10. Sâu Đo

Sâu Đo Mới đăng kí

Đang ngồi vẽ môn nghiên cứu thiên nhiên :D
  11. bong bong mua he

Sâu Đo môn ngâm cứu thiên nhiên ^_^
  12. Quyet_Dep_Zai

Quyet_Dep_Zai Thành viên cấp 2

13. bong bong mua he

:"> Bạn ở Hà Nội à vậy thì bạn vô trường Yết Kiêu đi
  14. oldman21

:v hồi xưa dân kiến trúc vẽ tay thì đẹp số một :v bây giờ thì xem đồ án chúng nó làm muốn treo cổ cả bọn lên... 10 đứa thì họa may dc 1 2...
  15. bong bong mua he

Mềnh là mềnh ứ có thích dân kiến trúc đâu:3 :3
  16. luisleo29

luisleo29 Thành viên cấp 3

Để phát triển khả năng thiết kế, nên tích cực vẽ bậy, trên mọi chất liệu,...
    PS: Thầy mình bảo thế :"> giờ mới hiểu :))
  17. MeoGia

MeoGia Mới đăng kí

độc đáo
  18. bong bong mua he

Sax' MeoGia có gì mà độc đáo bạn
  19. DuyHa

DuyHa Thành viên cấp 1

Minh cung thich ve tay lam.Nhung chi la yeu thich thoi, ma hoi cap 3 lai ko dam di theo cai nganh nay`.h minh sap ra truong` roi, dang muon di hoc ve.Minh co the tu hoc dc ko?Cac ban cho minh y kien nha.Tks
  20. RyeKwonHe

RyeKwonHe Thành viên cấp 1

Mình thì không đi học vẽ ở trường lớp nào cả, nên lý thuyết về vẽ cơ bản mình không biêt :v Mình chỉ vẽ tốt phong cách manga thôi ^^
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn