Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Help] Cách làm nhẹ file có size 9x1 m ?

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi Collins, 10/12/14.

Lượt xem: 2,033

1. Collins Mới đăng kí

Em đang thiết kế 2 banner .
    1. Kích thước 9 x 1 (m) / Resolution :150 / Size : 1,52 GB
    2. Kích thước 6 x 1 (m) - resolution :150 / Size : 1,06 GB

Em muốn hỏi :
    a. Trong PTS khi file có kích thước quá 5m thì tự động save định dạng TIF ạ ?
    b. Size của 2 banner trên có quá nặng không ? Nếu vậy có cách nào giảm size xuống mà vẫn giữ được chất lượng khi in.
    c. Với kích thước như trên thì resolution là 150 có đảm bảo được chất lượng không ?

Em đang gấp lắm.Máy nặng chạy như rùa bò .
    Giúp dùm em với.
    Cám ơn nhiều nhiều nhé !

...
  2. dabeomoon

dabeomoon Thành viên cấp 4

Nếu không có gì rùm rà để phải chỉnh sửa lại nữa, thì xuất pdf 150 hay 300 dpi đi. rồi xóa quách cái file psd đi. Muốn chỉnh sửa gì thêm thì nhấp chuột phải vào file pdf open with photoshop. Đây là cách nhanh nhất để tắt hết các hiệu ứng cồng kềnh dính vào các layer.
  3. kubeongay

kubeongay Thành viên cấp 2

9mx1m bạn nên để Resolution= 25 px/inch, không ảnh hưởng gì đến chất lượng in đâu
  4. Collins

Collins Mới đăng kí

25 px /inch hả ? Có ổn không vậy anh ?
    Chỉnh sửa lần cuối: 10/12/14
  5. kubeongay

kubeongay Thành viên cấp 2

Ổn hay không lấy 1 cái ảnh ra crop 9mx1m = 25px xem là biết ngay
    Collins thích bài viết này
  6. Cơm Tấm Thịt Nướng

Cơm Tấm Thịt Nướng Thành viên cấp 1

9x1m bạn nên làm file in tỉ lệ 1/10 thành 90x10cm và độ phân giải 600~720ppi.

Mặc khác khi xuất ra thì merge tất cả layer lại, chuyển qua CMYK lưu với định dạng TIFF, nhớ stick vào tùy chọn nén LZW là xong.

Còn 1 điểm nữa là khi xử lý layer bạn nên convert những layer bitmap thành smartobject hết và xóa hẳn những layer thừa thãi cũng như những hiệu ứng rườm rà. Nguyên tắc là càng khống chế được lượng layer và effect thì càng giảm được dung lượng.

Bên mình banner trần 2m x 10m của Cresent Mall mở in ào ào có cái nào xuất ra tiff hơn 100mb đâu :D
    blacklarsonCollins thích bài viết này.
  7. drax

drax Thành viên cấp 4

Khi đi in với kích thước file cao như thế có thể để 72 hoặc 96 nhưng tốt nhất bạn để 100 - 120 dpi là chuẩn
    Bạn thích save định dạng nào thì tùy, nhưng máy tính của bạn ram phải đủ để chịu nổi nếu ko sẽ ko save được vì thiếu ram, file tiff của ps nó gần giống như file flac của file nhạc
    Mình thấy file của bạn quá nặng.
  8. coids

coids Thành viên cấp 2

Toàn 9 với 6m kia mà để 150 thì cũng nể bạn. Có cái biển quảng cáo 2m mà mình còn để có 50 với 72 px/inc. Nghe ông kubeongay giảm xuống còn 25 cho đỡ khổ đi :))
  9. Collins

Collins Mới đăng kí

Có ai biết tạo map để in trên name card không ? Chỉ em với !
  10. hatay1712

hatay1712 Thành viên cấp 4

Mình cũng hay đi in băng giôn và phông bạt sân khấu cho trường, thợ in tư vấn để 40pixel/inh và mình thấy đẹp, còn giảm xuống còn 25 thì không biết thế nào
  11. blacklarson

blacklarson Thành viên cấp 2

Mình cũng hay làm giống bác trên, giảm tỷ lệ 1/10 và để ppi lên 500+, in ấn vẫn bình thường và ko gặp vấn đề gì cả. Nếu không bạn chuyển qua AI cho đỡ vất.
  12. Cơm Tấm Thịt Nướng

Cơm Tấm Thịt Nướng Thành viên cấp 1

để độ phân giải thấp in không chuẩn đâu nhóe. chỉ ở mức tạm được thôi, in Hiflex thì ok chứ thử in decal, pp xem nó vỡ nát như tương.

Để 72ppi là vừa đủ để in chất liệu gì nhìn cũng được.

Ủng hộ diễn đàn