Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Help - Có vài vấn đề màu sắc bao bì in ấn, cần anh em trợ giúp

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi buumArt, 25/10/13.

Lượt xem: 2,176

1. buumArt Thành viên cấp 2

- Mình còn non nớt, thiếu kinh nghiệm, Chả là mình đang thiết kế một số mẫu bao bì cho xưởng nhà mình, nhưng có một số vấn đề thắc mắc về màu sắc. Liệu khi in ra thì chất lượng màu sắc ở trên bao bì có giống với màu sắc khi mình thiết kế trên máy tính ko.. Mong các chuyên gia vào giải đáp hộ mình

...
  2. Thiên Ma

Thiên Ma Lãng du VietDesigner

In ấn thì nên làm việc với :
    _ CMYK mode
    _ Profile Color : sRGB (sRGB IEC61966-2.1)
    _ Resolution : 300dpi
    _ Xuất file TIF hoặc TIFF để lưu trữ dữ liệu màu hoàn hảo

Mình chỉ biết có thế
    Hồng Sơn, ankabuumArt thích bài viết này.
  3. buumArt

buumArt Thành viên cấp 2

Chết thật, lúc làm thì mình không để ý về khoảng này, bây h có thể thay đổi thông tin như TM được không ( soft PTS cs6)
  4. anka

anka Thành viên cấp 2

buumArt được bạn ạ. bạn vào Image/Mod/CMYK Color. Nếu nó hỏi gì thì chọn "don't flatten". Bạn bấm Flattaen màu nó sẽ đậm hơn đấy! Good luck.
    (bí kíp này học của thằng nước ngoài..hehe..)
  5. Thiên Ma

Tốt nhất có lẽ là nên set các profile như trên ngay từ lúc đầu , việc chuyển đổi ít nhiều cũng gây sai lệch , ví dụ từ RGB chuyển qua CMYK sẽ bị lệch màu ngay !
    anka thích bài viết này
  6. buumArt

buumArt Thành viên cấp 2

anka bấm " dont platten " màu nó đậm hơn bạn à , @_@ " platten " thì ko thây đổi ^^ ko biết đem đi in lên bao bì thì nó sẽ ra làm sao

Thiên Ma thanks TM, mà lúc lệch thì nó có hiển thị hẳn trên màn hình máy tính ko hay khi in ấn mới thấy ^^
  7. anka

anka Thành viên cấp 2

ớ. mình cũng dùng cs6, trước vẫn làm theo cách đó, màu giữ nguyên mà! anyway, theo như TM nói, thì bạn nên set từ đầu. Thay đổi chỉ là bất khả kháng thôi!
  8. ILovePhotoshop

ILovePhotoshop Admin page Vietdesigner.Net

đã làm RGB từ đầu, tới bước save lại chọn CMYK thì chắc chắn sẽ có thay đổi màu rồi bạn . vì hệ màu RGB chỉ dùng xem trên máy, còn CMYK là hệ màu dùng trong in ấn, nên việc bạn ép nó đang từ RGB chuyển hết tất cả sang CMYK thì nó sẽ bị đổi màu nhiều hay ít tùy thuộc vào tấm hình của bạn .
  9. thoaihuong

thoaihuong Thành viên cấp 1

Bạn Thiên Ma cho mình hỏi, khi mình set hệ màu là CMYK thì tìm trong option của Color Profile ko có "Profile Color : sRGB (sRGB IEC61966-2.1)" như bạn nói?[​IMG]
  10. Thiên Ma

thoaihuong
    Ko phải phần đó , là cái này nè : (mặc định của nó là như thế thì giữ nguyên như thế)

thoaihuong thích bài viết này
  11. thoaihuong

thoaihuong Thành viên cấp 1

^^ cảm ơn bạn Thiên Ma nhé. Bây giờ mới biết ^^
  12. buumArt

buumArt Thành viên cấp 2

thanks các bạn nhiều mình sẽ rút kinh cho những lần sau

Ủng hộ diễn đàn