Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Help] Học blend màu bắt đầu như thế nào?

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi Ngotai, 31/3/15.

Lượt xem: 7,415

1. Ngotai Thành viên cấp 1

Chào anh chị, câu hỏi ở tiêu đề em thắc mắc từ lâu, có sở thích chụp choẹt linh tinh rồi sửa màu. Muốn học blend màu không biết phải bắt đầu từ đâu, gg em thấy các tut hay preset, act có thông số nhưng mỗi ảnh là khác nhau, mà cũng không thể hiện được ý tưởng của mình, e cũng mò đọc công cụ trong adjustment hay các hệ màu, theo dõi các tut. Nhưng khi bật 1 stock lên có ý tưởng thì không biết thực hiện thế nào, những khóa học blend thì em không có điều kiện theo học được, em sinh viên chạy bữa từng ngày. Các anh chị đi trước có thể chia sẻ hay cho em lời khuyên được không?, mạn phép em xin hỏi thời gian đầu vào nghề anh chị học những gì đầu tiên, nếu em post nhầm box anh mod chuyển hộ em nhé!!
    Em cảm ơn :)

...
    tranvan.muon thích bài viết này
  2. _phong_thu_cuc_

_phong_thu_cuc_ Thành viên cấp 2

Mình cũng đang định làm một loạt bài tut cùng học blend, vì mình là newbie, nắm được chút ít về adjust, nhưng lại chưa thấy có ai hướng dẫn căn bản cả. Các tut hướng dẫn thường là chỉ làm sao cho đạt được kết quả cuối cùng, chứ không nói hết mục đích thực hiện từng bước. (Newbie mà học thì chỉ là cầm cái gậy đi theo người khác trong bóng tối thôi). Dần dà có kinh nghiệm thì không nói làm gì, cơ mà tại sao lại phải mất nhiều thời gian, trong khi có thể học tập hiệu quả hơn :)).
    =>>Cái này em xin để lại nhờ các tiền bối!

Về việc bắt đầu cho blend cơ bản, mình khuyên bạn nên tìm hiểu căn bản về màu sắc, ánh sáng. Một bức ảnh trong, đủ sáng, có gam chủ đạo, màu sắc được căn chỉnh tốt thì tự khắc đã đẹp, chưa cần phải vẽ thêm nhiều thứ nữa. (không nói tới mod + tay chụp nha :D)
    Xa hơn thì hãy tìm hiểu về các tông mà mọi người ưa dùng : Vintage, Retro, Tuyết lạnh, nâu, hồng, vàng, cam, tím, HDR... Và thế là bạn đã biết blend.
    Đừng ham phức tạp, nghĩ rằng blend là cái gì đó cao siêu và nhiều bước, nhiều tool... Nhiều tut mình thấy phạm vào lỗi dùng dao mổ trâu giết gà. Chỉ là tông vàng hướng vintage, nhưng có người chỉ cần 1 Selective color + 1 cuver + 1 thay đổi chanel, có người thì Select + curver + satuation + gradian + chanel mix, solid color, rồi thêm vào 1 đống layer copy với các blending option khác nhau...
    Ý mình là, nếu bạn hiểu được công cụ mình dùng, hiểu được tông màu mình hướng tới, thì blend không quá khó. Nếu bạn còn mơ hồ về cái mục đích blend, công cụ chỉ biết bật lên và kéo đi kéo lại sao cho hợp mắt và quan trọng là bạn chưa blend nhiều (có thể học tut để biết thế nào là đẹp), thì tất nhiên sẽ khó đó. :3
    OMG, mình liên thiên dài quá @@.
    Chúc bạn thành công. :)
    Phương Tiền, vmqc25Ngotai thích bài viết này.
  3. Ngotai

Ngotai Thành viên cấp 1

Rất mong anh 'liên thiên' thêm 1 hồi nữa, anh viết hay lắm, có lẽ là em nên tìm hiểu về màu sắc trước tiên.
  4. NoMoneyNoLove

NoMoneyNoLove Thành viên cấp 1

:v cũng đang hóng cái này =)) toàn dow action về ấn thuận mắt
  5. nhokthienhthan

nhokthienhthan Mới đăng kí

Bạn ơi, bạn có tài liệu căn bản về blend không. Share cho chúng mình với.
  6. nhokthienhthan

nhokthienhthan Mới đăng kí

Topic này có vẻ đuối rồi. Mong có cao thủ quá giang ngang đây. Ai quen nhiều biết rộng mời giùm cái?
  7. Bát Nhã

Bát Nhã Thành viên cấp 2

Mình thấy các bạn tập blend không blend được theo ý muốn là do quá câu nệ vào công thức và thông số.
    Có bạn còn cố nhớ mấy cái thông số của các bài TUT trên mạng. Ví dụ như blend màu vàng mùa thu thì phải vào color balance ghi 30 vàng, 15 đỏ,... blah blah.
    Còn có cả trường phái cân sáng theo sơ đồ nữa cơ. Bật Level lên coi sơ đồ thiếu sáng thì thêm sáng, thiếu tối thì thêm tối, thêm đến khi cái sơ đồ cân bằng =)) chuẩn mực của cái đẹp đấy.

Blend màu cũng chỉ là một mảng nhỏ của PS. Đầu tiên là phải biết cơ bản về PS. Không cần bạn biết hết chỉ cần bạn biết cái thứ bạn cần nằm đâu là được.
    Tất cả công cụ cần để blend nằm hết trong Image >> Adjustment. Biết hết là thánh Blend B-)

Cách để blend như ý là tự có thể trả lời những câu hỏi của bản thân khi cần. Gồm vài câu sau:

Tool làm bức ảnh sáng lên/ tối đi ở chỗ nào ?
    Tool làm nó rõ lên/mờ đi nằm chỗ nào ?
    Tool làm nó vàng vàng đi nằm chỗ nào ?
    Tool làm nó nửa màu này nửa màu kia nằm chỗ nào ?
    Tool làm cho bức ảnh chuyển thành trắng đen nằm chỗ nào ?
    ....

Chỉ vậy thôi. Khi gặp từng trường hợp thì tự sinh ra câu hỏi. Trả lời được hết là OK !!

Lúc lâm trận, ta sẽ phân tích. Blend mùa đông đúng không ?!!
    Mùa đông nó có tuyết trắng trắng, khung cảnh sáng sáng => tool kéo sáng đâu rồi ? Lấy ra kéo đi !!
    Nó ngả màu xanh lam chút chút => pha màu xanh lam chỗ nào ?

Trả lời được 2 câu trên là ta có thể blend màu mùa đông. Vậy thôi :))

Còn chỉnh thông số bao nhiêu ? Đừng quan tâm thông số. Kéo cái thanh trượt đến khi nào ra cái màu mình ưng thì lấy.

Làm xong, bạn viết cái TUT rồi đăng lên cho đám học blend đến sau coi. Tụi nó sẽ cố nhớ thông số của bạn =))
    Mấy đứa đó cũng sẽ thắc mắc "tại sao phải mix với thông số này ta?". Nó đâu biết ta mix đại tới khi vừa ý thì thôi.
    Và ta sẽ trở thành cao nhân blend màu trong lòng tụi nó.
    Phương Tiềnnhokthienhthan thích bài viết này.

Ủng hộ diễn đàn