Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[help] Quầng sáng trong AI

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Illustrator' được đăng bởi quantamvn, 11/7/15.

Lượt xem: 3,304

1. quantamvn Thành viên cấp 3

Các bạn cho mình hỏi là khi download file AI về mà trong đó có quầng sáng (như hình bên dưới), khi mình di chuyển các lớp thì mình thấy quầng sáng đó có màu đen, khi đưa cái nên vào thì nó lại ra quầng sáng. Khi mình copy quầng sáng đó đưa qua file khác thì nó lại là màu đen.

Cho mình hỏi mình hỏi cách làm quầng sáng kiểu vậy như thế nào?

Cảm ơn các bạn.

...
    Chỉnh sửa lần cuối: 11/7/15
  2. daotu94

daotu94 Thành viên cấp 2

Ảnh die rồi thớt
  3. Cơm Tấm Thịt Nướng

Cơm Tấm Thịt Nướng Thành viên cấp 1

Đó là do file của bạn down về có hệ màu RGB, khi bạn chuyển qua một file mới tạo vô tình đã set color mode là CMYK cho file mới đó nên màu sẽ bị lệch.

Vì không gian màu RGB rộng hơn CMYK rất nhiều nên những màu không hiển thị được Ai sẽ tự động chuyển qua một mã màu gần giống như vậy.
    Cách khắc phục là bạn làm file để chế độ RGB như bình thường, nhưng đi màu thì dùng chế độ CMYK

Khi xuất ra thì cho những thành phần RGB thành ảnh raster là xong. Những thành phần set màu bằng CMYK panel sẽ không thay đổi màu nhiều khi in.
    Hồng Sơnquantamvn thích bài viết này.
  4. quantamvn

quantamvn Thành viên cấp 3

Cảm ơn bạn.
    Còn làm quầng sáng kiển đen xong rồi khi có background vào nó là nó hiện sáng lên làm sao các bạn?
  5. Nighter

Nighter Thành viên cấp 3

cái vòng tròn đó vốn là gradient trong trắng ngoài đen
    sau đó dùng hòa trộn screen để làm mất màu đen, chỉ còn lại màu trắng
    bạn lôi nó ra ngoài thì hòa trộn ko còn hiệu lực nên nhìn thấy màu đen
    quantamvn thích bài viết này
  6. Gia Phú

Gia Phú Thành viên cấp 4

Quầng sáng đó bạn có thể dùng Feather, bằng trước tiên vè hình tròn, tô màu vào, cuối cùng là vào Effect > Style > chọn Feather, chỉnh thông số vừa ý và ok ;)
    quantamvnHồng Sơn thích bài viết này.
  7. Earl Grey

Earl Grey Thành viên cấp 1

Nó là tổng hợp của nhiều hiệu ứng Blending, Transparency, nói chung nó hòa trộn một vài hoặc rất nhiều hiệu ứng. Để tạo ra thì cũng sử dụng một vài hoặc nhiều hiệu ứng tương ứng, nhưng cơ bản là bạn cần nắm vững một vài Effect và Blending Mode là làm được ngay thôi. Thông số cụ thể thế nào bạn chỉ cần chọn đối tượng mẫu, rồi kiểm tra trong Appearance, làm vài lần là quen.
    quantamvnHồng Sơn thích bài viết này.
  8. quantamvn

quantamvn Thành viên cấp 3

Mình cảm ơn các bạn rất nhiều :)

Ủng hộ diễn đàn