Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[HELP] Sự khác nhau giữa việc thay đổi kích thước layer và tăng giảm resolution!

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi Yuenth275, 27/3/15.

Lượt xem: 2,146

1. Yuenth275 Mới đăng kí

Chào mọi người,

Hôm nay em có một vấn đề thắc mắc cần được giải đáp, em đã tìm kiếm trên mạng, hầu như đều không có kết quả.

Thắc mắc của em là:

- Chúng ta đều biết khi sử dụng file PSD, việc tăng giảm kích thước của một layer (không phải smart object) sẽ khiến hình ảnh của layer bị vỡ. Ví dụ: em scale lớn layer gấp 150% kích thước ban đầu, sau đó scale về kích thước chuẩn 100% => ảnh vẫn bị vỡ

- Trường hợp khác: khi em mở 1 bức ảnh với resolution mặc định là 72, em tăng resolution lên 150 hoặc 300, thao tác trên hình ảnh (như chỉnh sửa, cắt xén) rồi chỉnh lại resolution 72 dpi. Sau đó em xuất file png và so sánh với file ảnh gốc => ảnh không bị vỡ nét, có trường hợp nét ảnh mới rõ hơn nét ảnh cũ.

Vậy có gì khác giữa scale layer và scale resolution? Hy vọng các anh chị nắm rõ phần này có thể giải đáp cho em! Em xin cảm ơn mọi người đã quan tâm!

Em dùng màn hình retina, không biết việc này có ảnh hưởng đến hướng nhìn của em không?

...
  2. Đỗ Hoàng Giang

Đỗ Hoàng Giang Thành viên cấp 2

3. hatay1712

hatay1712 Thành viên cấp 4

Mình hiểu mơ hồ rằng một đằng thì thay đổi kích thước của tấm ảnh, một đằng thì thay đổi mật độ điểm ảnh trên một kích thước
    Hồng Sơn thích bài viết này
  4. Bachtran

Bachtran Thành viên cấp 2

Khi bạn scale layer, chỉ có layer đó bị ảnh hưởng. Khi bạn "scale" dpi, toàn bộ layer bị ảnh hưởng.
    Ko có phần mềm nào mà phong to hay thu nhỏ là ko làm vỡ hay mất điểm ảnh (pixel) hết.

Trong phoshop có công cụ tương đối khó dùng là vector mask (click 2 lần layer mask) là hỗ trợ chống vỡ nét. Nhưng cũng chỉ chống vỡ đường viền, chứ màu (chuyển) và nét bên trong vẫn bể tè le.

Ủng hộ diễn đàn