Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Học Design có sợ bị thất nghiệp?

Chủ đề thuộc danh mục 'Kinh nghiệm / Kiến thức dành cho designer' được đăng bởi Pham Thanh, 6/4/14.

Lượt xem: 38,375

1. Pham Thanh Thành viên cấp 2

Hoc design ra trường có dễ xin việc? học design ảnh hay design web khó hơn? Công việc của một designer là gì và thu nhập hàng tháng của 1 designer khoảng bao nhiêu? ... Bài viết dưới đây sẽ lần lượt giúp bạn hình dung rõ hơn cho các câu hỏi này

Nghề designer (thiết kế đồ họa) đang được nhiều người theo đuổi. Em sợ đến lúc mình ra trường thì không có việc làm. Em rất thích nghề designer, nhưng hiện tại ngành này càng lúc càng nhiều người theo, mà đầu ra thì vẫn chưa ổn. Em có nên theo ngành này không ạ, thu nhập của ngành này là bao nhiêu? Hiện tại, đã có trường nào đào tạo chính quy designer chưa ạ? Hoàng Linh

Trả lời:

Chào Linh, Nghệ sĩ thiết kế (designer) là từ để chỉ nhóm người làm nghề sáng tạo như thiết kế thời trang, đồ họa, âm thanh - ánh sáng... Riêng ngành thiết kế đồ họa đang được đào tạo nhiều cấp độ tại ĐH, CĐ và cả trung cấp. Sau khi tốt nghiệp, bạn sẽ được nhận văn bằng chính thức thuộc hệ thống quốc gia. Ngoài ra, tại Việt Nam đã có khá nhiều đơn vị đào tạo ngắn hạn hoặc nhập khẩu các chương trình nước ngoài. Khi tốt nghiệp tại các hệ này, bạn sẽ nhận chứng chỉ tốt nghiệp do nước ngoài cấp. Một số cơ sở để bạn lựa chọn: FPT Arena, trường ĐH Kiến trúc TP HCM, trường ĐH Văn Lang, trường ĐH Mỹ thuật TP HCM...

Thiết kế đồ họa là công việc đang hot của đông đảo bạn trẻ. Ảnh: Skyje.

Đây là công việc mang tính sáng tạo cao nên ít đơn vị tuyển dụng nào yêu cầu nhất định về bằng cấp chuyên môn mà phụ thuộc rất lớn vào các sản phẩm mà bạn gửi cho họ. Các đơn vị truyền thông vẫn liên tục đặt hàng nguồn nhân lực ở các đơn vị đào tạo chất lượng trong nghành thiết kế đồ hoạ. Chính vì thế, bạn hãy đầu tư nhiều hơn vào những sản phẩm của mình cũng như sẵn sàng tham dự các cuộc thi để nhận ra bản thân đang ở đâu và tìm cách cải thiện. Ngoài ra, bạn có được nhận hay không còn quan trọng vào sự thành công của vòng phỏng vấn.
    Thu nhập ngành này là bất định, có thể cả nghìn USD, nhưng cũng có thể... 0 đồng, tùy thuộc vào sản phẩm bạn làm ra, nếu bạn làm trong môi trường freelance - điều đa phần các designer hiện này đang hướng tới. Nói tóm lại, con số thu nhập phụ thuộc vào năng lực lao động. Bên cạnh vị trí chính thức, bạn có thể làm tự do và nhận các dự án bên ngoài. Ngay từ bây giờ, bạn đã có thể sử dụng khả năng đồ họa của mình để kiếm thêm, chẳng hạn như vẽ các tranh, ảnh đồ họa cộng tác với các báo điện tử. Đây là cách để bạn tăng thu nhập, cũng là cách để xác định bạn có thể gắn bó lâu dài với niềm đam mê này không.

Các môn học khi tham gia 1 khoá học Designer

1. Kỹ năng vẽ tay (Drawing).
    2. Màu sắc & Bố cục (Colour Theory & Composition).
    3. Mạng nội bộ, email & HĐH Mac os(Local Network,email & Mac os).
    4. Adobe Illustrator CS4
    5. Ý tưởng sáng tạo (Concept Development).
    6. Nhiếp ảnh kỹ thuật số (Digital Photography).
    7. Nghệ thuật chữ (Typography).
    8. Adobe Photoshop CS4
    9. Tâm lý khách hàng (Customer insights)
    10. Marketing và Tư duy thương (Marketing & Branding)
    11. Thiết kế hệ thống tín hiệu nhận dạng (CIP: Corporate Identity Program).
    12. Copywrite
    13. Thiết kế Poster (Poster Design).
    14. Adobe InDesign CS4
    15. Thiết kế Lịch & Thiệp (Calendar-Postcard & Greeting-card Design).
    16. Thiết kế Bao bì sản phẩm (Packaging Design).
    17. Giải pháp trình bày (Layout Solutions).
    18. Thiết kế Brochure, Catalogue (Brochure, catalogue design)
    19. Thiết kế giao diện trang web (Web design)
    20. Kỹ thuật in (Printing)
    21. Portfolio
    22. Bài tốt nghiệp (Graduate Project).

Những điều cần biết trước khi trở thành 1 designer

Dù bạn đang có suy nghĩ muốn học thiết kế hay nhận ra cần thay đổi nghề nghiệp hiện tại, hoặc mới chỉ bắt đầu vào nghề thì những hướng dẫn trong bài viết mà RGB chia sẻ dưới đây cũng sẽ phần nào gợi lên những điều hữu ích cho bạn khi bắt đầu công việc với vai trò là một nhà thiết kế sơ cấp – Junior Designer.

Tư vấn học nghề thiết kế đồ hoạ - Designer

Sự cạch trang khốc liệt trong ngành này đòi hỏi bạn phải có óc sáng tạo không ngừng – Nếu không, bạn hãy biết cách tạo ra một sơ đồ cho riêng mình ngay từ khi bắt đầu, nó sẽ giúp bạn định hình rõ về con đường nghề nghiệp của bạn về sau.

Trước khi muốn trở thành một nhà thiết kế chuyên nghiệp, bạn cần phải bắt đầu ở vị trí của một nhà thiết kế sơ cấp. Vậy, nhà thiết kế sơ cấp là gì? Công việc hằng ngày của họ ra sao ? Mức lương họ được nhận là bao nhiêu ? Và làm cách nào để họ có thể nhanh chóng phát triển kỹ năng của bản thân ? Với những hướng dẫn dưới đây sẽ đem lại cho bạn tất cả những điều bạn cần phải biết…

Mô tả công việc của một nhà thiết kế sơ cấp

Bạn bắt đầu ở vị trí thấp nhất - làm việc như một nhà thiết kế, đừng chỉ biết pha trà. Một nhà thiết kế sơ cấp là một vị trí cấp độ dân mới vào nghề, thường thì kinh nghiệm chỉ khoảng từ 3 năm trở xuống. Ở cấp độ này, bạn sẽ làm việc dưới dự giám sát chặt chẽ của những nhà thiết kế cấp cao hơn, họ sẽ là những người tư vấn cho bạn trong việc kết hợp giữa lý thuyết về thiết kế và thực tế công việc. Trong những năm đầu, bạn sẽ được chỉ định thực hiện những phần nhỏ trong nhiều dự án.

Tùy thuộc vào công ty, bạn sẽ thấy rằng mình phải làm mọi thứ từ việc dàn trang, chỉnh màu sắc, cho đến thiết kế văn phòng phẩm, banner trang web, cho đến việc tham dự trong các buổi gặp gỡ khách hàng. Những việc không nằm trong mô tả công việc của một thiết kế sơ cấp Nhà thiết kế sơ thấp không phải là: một người chỉ làm việc pha cà phê, trả lời điện thoại và chạy việc vặt. Nếu bạn bạn rơi vào những tình huống này, bạn hãy nói chuyện với nhà thiết kế cao cấp của bạn, bạn hãy vạch ra những kỳ vọng và yêu cầu công việc mới. Nếu tình hình không được cải thiện, có thể là lúc nên chuyển công ty.

Nguồn : http://kenhtuyensinh.vn/

...
    glueknight, A3ersxSOnes, FMP13 người khác thích bài viết này.
  2. dnkg87

dnkg87 Thành viên cấp 2

Bà bán xôi chỉ với một cái mẹt và vài miếng lá chuối cũng có thể nuôi 3 đứa con ăn học đại học.
    Một cô gái với 2 tấm bằng đại học vẫn ngồi nhà ôm lap và lên mạng kêu than thất nghiệp.
    Nghề thì ai chả có, còn nghiệp phải dựa vào sự cố gắng và quyết tâm của mỗi người thôi.
    Mr.Po, lylymeow, Nguyễn Thúy Giang36 người khác thích bài viết này.
  3. Thái Châu

Thái Châu Thành viên cấp 4

Thích gì học đó, nhưng chưa chắc nghề đó sẽ nuôi bản thân. :))
    Hoanquangnamhkhuong.ad thích bài viết này.
  4. Gia Kiệt

Gia Kiệt Thành viên cấp 3

dàn hơn 100 trang sách 300k làm hoa cả mắt đến giờ cũng sắp xong. Sinh nghề tử nghiệp. Nói chung làm vì tiền cũng kiếm ăn đc. mai vợ em đi sinh cháu sáng nay lang thang trên 4r kiếm tý nhận được quả kèo mà thấy mạt quá. Không bằng thiết kế baner thôi bác nào thích làm lần sau em nhường cho. Chóng mặt quá :))
    Mr ED, Hoanquangnam, Hải Thần2 người khác thích bài viết này.
  5. Ly Sei

Ly Sei Mới đăng kí

Dàn sách hơn 100 trang mà có 300k là bạn đang làm rớt giá thị trường đó.
    Quyển 100 trang ít nhất cũng phải 3 triệu trở lên
    Chỉnh sửa lần cuối: 10/4/14
    BlackStorm, Mr ED, Hoanquangnam1 người khác thích bài viết này.
  6. SuperGấu

SuperGấu Thành viên cấp 2

có 1 sự chênh lệch cực kì khủng bố giữa minhducdesigner và Ly Sei @@
    có ai vào cho biết thêm giá đi :)
    monster3007Thiên Trí thích bài viết này.
  7. quanghd94

quanghd94 Mới đăng kí

Nói chung ở vn bây h đại học ra xin việc khó lắm.
  8. Ly Sei

Ly Sei Mới đăng kí

Bạn nào có cùng thắc mắc là học designthất nghiệp không rồi thu nhập của một thiết kế là bao nhiêu thì có thể tham gia hội thảo này nè:
    monster3007, FMPVAV lê thích bài viết này.
  9. Đặng Sơn Tùng

Đặng Sơn Tùng Thành viên cấp 2

Sau hơn 2 năm học và đi làm thì mình thấy Design dễ xin việc nhưng xin được việc lương tầm trên 7-8tr thì khá khó và thường yêu cầu khá cao, phụ thuộc vào kinh nghiệm và trình độ bạn rất nhiều. Còn công việc từ dưới 6tr thì mình nghĩ các bạn chỉ cần chăm là được. Chăm ở đây tức là chăm mày mò các công cụ để thành thạo, và chăm tìm hiểu các xu thế design.
    Nói chung design giờ mọc lên như nấm sau mưa rồi, ai mà không giỏi thì khó lắm.
    Giấy mỹ thuật Lan Vi thích bài viết này
  10. Ctrl+Alt+Del

Ctrl+Alt+Del Thành viên cấp 1

:DKhông biết nhưng thấy bả bác bạn mẹ làm design 1 thời gian giờ quay sang viết báo điện tử.
  11. monster3007

monster3007 Mới đăng kí

Học design không lo thất nghiệp đâu. Học có nhiều chỗ, bạn nên học chỗ nào tốt và cool một chút, được giới thiệu việc làm liên tục trên bản tin với email, mình học FPT Arena thấy dễ xin việc lắm.
    Nhưng làm việc phải chuyên nghiệp và có trách nhiệm thì mới có thể thăng tiến và thu nhập trong nghề này được. Các bạn làm việc lãng tử là không ổn đâu :D
    Chỉnh sửa lần cuối: 10/4/14
    Giấy mỹ thuật Lan Vi thích bài viết này
  12. TungfLee

TungfLee Thành viên cấp 2

u30 roài đi học thêm design có ok ko nhỉ
    Ngô Tiến TrungH410 thích bài viết này.
  13. Ká Đại Nhân

Ká Đại Nhân Mới đăng kí

mình cũng học design ra , đang học fpt arena chưa học xong cũng lăn đi làm, khỏe re. Chưa cần đến giấy thới thiệu của trường :D
    Học design 2D thì cũng dể chuyển hướng sang art digitar nếu trình độ vẽ tay và vẽ máy cao :3
    nếu khả năng chỉnh sửa + một chút năng khiếu về photo thì cũng dể chuyển qua làm photographic
    Nếu muốn chuyên về 3D thì thiết kế game là Okie :D

Nói chung nghề design rất cơ động nến nếu chăm chỉ + đam mê dài lâu thì lương đủ sống đủ ăn ngồi 1 chổ cafe làm freelance cũng có cơm ăn ba bữa ngày 3 lướt cafe :P
    Quang Thịnh, Mr EDmonster3007 thích bài viết này.
  14. Wapnam.com

Wapnam.com Banned

Nghe thấy hấp dẫn đấy :D sẽ xem xét về việc này hjhj
  15. iViperious

iViperious Thành viên cấp 3

Để được mức lương > 7tr thì đòi hỏi mắt thẩm mỹ của các bạn phải khác với những bạn < 7tr . lúc đó Skill chỉ đóng vai trò cưỡi ngựa xem hoa . ý tưởng mới là thứ đóng vai trò quyết định . dĩ nhiên kinh nghiệm cũng phải như thế nào rồi nhé ;)
    Giấy mỹ thuật Lan Vi, Phuocy Phanmaruco_mn thích bài viết này.
  16. Gia Kiệt

Gia Kiệt Thành viên cấp 3

Chỗ mình chưa bao giờ có giá như thế nếu thành thạo mình nghĩ rất nhanh. Còn mình làm cho bạn ý sách a5 nội dug đơn giản. 1 màu đen trắng ý mà. Có sẵn suờn rồi. Lúc đầu hơi k hiẻu nhau về nội dug nên hơi chậm chứ bt chắc khoảng 4h. Chắc vì mình làm sản xuất áp lực công việc cao nên mình làm nhanh. Bt sách hơi phức tạp mình cũg chỉ lấu 1tr chứ như bạn nói mình giàu to
  17. dnkg87

dnkg87 Thành viên cấp 2

TungfLee : vẫn tốt mà bạn, mình năm nay 27 cũng đang định làm một khóa 2 kỳ ở Arena đây. Tool thì tự cày hồi sinh viên, thiết kế cũng làm 2 năm rồi, giờ đi học chủ yếu để lấy cái bằng về đồ họa nhìn cho đẹp mặt tiền :))
    Ngô Tiến Trungmonster3007 thích bài viết này.
  18. Hieuheroin123

Hieuheroin123 Thành viên cấp 2

cố gắng học hỏi thêm thôi
    trình còi quá :D
  19. maruco_mn

maruco_mn Mới đăng kí

Design bao gồm nhiều mảng, 1 anh chuyên đi thiết kể, cắt ghép baner, chép vector về cắt dán thành poster, tờ rơi cũng được gọi là design. Nếu yêu thích nó thì sống cùng với nó. Đây là 1 nghề mà ngoài sự sáng tạo, khiếu thẩm mỹ đi kèm là sự chăm chỉ luyện tập, chăm chỉ thực hành........................
    .........Mình đang định theo học khóa của một anh chuyên thiết kế bao bì. Anh ý làm tự do nhưng lúc nào cũng đông khách, kết hợp với 1 vài bạn cộng tác và giao việc theo chuyên môn tạo thành 1 đội rất ăn ý. Thích nhất chắc là ở đoạn đang học nếu làm được thì anh giao việc trực tiếp để có thu nhập, vừa học vừa thực hành lại có lương quá tuyệt còn gì . Bạn nào muốn học thiết kế bao bì làm được việc ngay thì tham gia cùng mình nhé !
    nhocbmt, Mr ED, mono1 người khác thích bài viết này.
  20. monster3007

monster3007 Mới đăng kí

Bạn maruco_mn ơi, bạn học chỗ nào hay thế, cho tớ biết thêm thông tin được không. Thỉnh thoảng tớ cũng có job thiết kế bao bì mà phần này vẫn còn mới ở VN nên muốn nghiên cứu thêm.
    Cám ơn bạn trước nha :D
    maruco_mn thích bài viết này

Ủng hộ diễn đàn