Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Học nghề thì sao?

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi Picaso Poly, 12/11/14.

Lượt xem: 2,248

1. Picaso Poly Banned

Em có chuyện này muốn chia sẻ với các bác,
    Chẳng là tốt nghiệp cấp 3 vốn dĩ thích vẽ mà bố mẹ lại muốn em thi vào trường Đh Mỏ để sau về xin việc cho dễ (nhà em ở Quảng Ninh) Nghĩ đến đi học trường mỏ là em nản rồi, thế nên suốt năm lớp 12 em chả buồn học, chỉ vẽ vời linh tinh với đá bóng đá ban cho qua ngày. Y rằng lúc thi Đh em chỉ được 7 điểm 3 môn. Tạch cmn luôn :-<. Không nói các bác cũng biết ông bà già em chán thế nào về thằng con. Sau đấy em đi bộ đội luôn, vừa để tránh khỏi cái nhìn thất vọng của bố mẹ, vừa để có thêm thời gian suy nghĩ về tương lai :>
    Hết nghĩa vụ em về, kiến thức rơi rụng em không còn nghĩ mình có thể thi lại Đh nữa nên xin bố mẹ chuẩn bị đi học lái xe, hy vọng về kiếm đc việc lái taxi chẳng hạn. Nhưng đúng lúc ấy có thằng bạn nói với em là sao có năng khiếu vẽ vời mà không học thiết kế, trên HN thiếu gì chỗ học, ra có việc làm. Thế là em lên mạng tìm hiểu, thấy đúng là nhiều chỗ dạy thật, có Arena, có Cao đẳng FPT dạy đồ họa mà lại có vẻ thi đầu vào không khó. Sau khi cân nhắc học phí Arena đắt quá so với gia đình em, chỉ có cao đẳng FPT là có vẻ vừa vừa nên em nộp hồ sơ đi học.:">
    Hà Nội bao cái mới mẻ mở ra trước mắt, em vào cao đẳng học ngành thiết kế đồ họa, thời gian vừa nhanh vừa lâu, sau mấy lần thi lại học lại em cũng ra trường. Nhưng câu chuyện em muốn kể bắt đầu từ đây.
    Ngày đi xin việc, em được nhận vào một công ty quảng cáo nhỏ nhỏ trên đường Nguyễn Thái Học, kiếm được việc vui như Tết gọi điện về khoe với bố mẹ anh chị mà lòng vui như Tết. \:D/\:D/\:D/Dù công việc là hằng ngày thiết kế biển hiệu quảng cáo với chỉnh sửa ảnh linh tinh nhưng em thấy rất hãnh diện khi đã tự làm nuôi được bản thân. Ngờ đâu có lần em đi làm tình cờ nghe thấy mấy thằng làm trước chém gió với nhau:"Học cao đẳng nghề tuổi tý mà đú với bọn mình, mỹ thuật công nghiệp đây còn chưa ăn aiL-)" Thật sự nghe xong em rất buồn, cao đẳng nghề thì có sao chứ, sự sáng tạo, gu thẩm mỹ thì quan trọng gì là học ở đâu. Sao giờ còn nhiều người coi trọng cái bằng ĐH quá vậy, nhất là trong cái nghành liên quan đến sáng tạo này thì bằng cấp có nói lên điều gì?
    Có ai bị tình trạng như em không??? Tự nhiên em thấy bế tắc quá8-|

...
  2. Phạm Hữu Dư

Phạm Hữu Dư phamhuudu.com Ban quản trị

Ủa? Bạn làm bên thiết kế biển hiệu àh? Tôi thì lại cứ nghĩ bạn đang làm bên phòng marketing cho FPT Polytechnic chứ :)
  3. Picaso Poly

Picaso Poly Banned

Đúng ùi, em học FPT Polytechnic mà :)) thì sao hả anh
  4. raspberry

raspberry Thành viên cấp 1

chúng nó mới rung 1 chút thế mà đã hoang mang rồi à, cứ kệ cmn rồi tập trung làm tốt công việc của mình là dc :-bd
    Picaso Poly thích bài viết này
  5. Felix Lee

Felix Lee Thành viên cấp 2

Đạp lên dư luận mà sống với chính mình bác ạ. Thời buổi giờ bằng cấp không còn quá quan trọng nữa đâu. Sự sáng tạo và óc thẩm mỹ yếu tố quan trọng nhất của 1 designer không thể đo lường = mấy cái bằng này cấp nọ được.
  6. snowpjece

snowpjece Cựu quản trị

Em năm nay học lớp 12, lực học của em bình thường nhưng có năng khiếu vẽ vời, thích học thiết kế đồ họa, đọc trên mạng thấy mọi người bảo học ở Arena...bla bla. (:|
  7. Trung Kiên

Trung Kiên Thành viên cấp 3

Ít ra bạn còn được học cao đẳng, mình thì tự học luôn, sao phải xoắn (:|
  8. WINTER WIND

WINTER WIND Thành viên cấp 1

ko quan trọng bạn học gì và học ở đâu . quan trọng là bạn làm được những gì ... mình học đaị học về lập trình nhưng lại đá sang đồ họa nhiều hơn ... thấy mình còn hơn khối đứa kiến trúc với mỹ thuật :v :v
  9. Texture_SSK

Texture_SSK Thành viên cấp 2

Thằng nào giỏi thằng đó ở trên thôi. Nghĩ nhiều ci cho mệt.
  10. Picaso Poly

Picaso Poly Banned

cám ơn các bác đã an ủi em, em thấy đỡ rồi, tự tin hơn rồi :-bd:-bd:-bd
  11. Mèo Mun Đi Hia

Mèo Mun Đi Hia Thành viên cấp 2

nhiều người cứ thích lôi cái bằng để tâm sự nhỉ ...
  12. bui manh thang

bui manh thang Thành viên cấp 2

Ha ha =))
    Nói thật chứ mình cũng là design ,nhưng tự học chẳng qua trường lớp nào cả, nhứng đố thằng nào dám khinh mình
  13. Picaso Poly

Picaso Poly Banned

Nhưng nhiều khi nói chuyện với ng ngoài, với ng lớn cũng cảm thấy có chút hèn hèn... Xã hội này chuộng bằng cấp quá
  14. Trần Thành Lợi

Trần Thành Lợi Thành viên cấp 3

Theo như a Dư thì đây hẳn là seeder rồi :))

Ủng hộ diễn đàn