Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Học SEO bắt đầu từ con số 0

Chủ đề thuộc danh mục 'Làm SEO' được đăng bởi TvoDongNai, 20/8/13.

Lượt xem: 4,461

1. TvoDongNai Banned

Thiết kế web TVO Asia chia sẻ bài viết và kinh nghiệm về SEO, bài của Giám Đốc công ty TVO hy vọng sẽ giúp ích cho bạn hơn khi trở thành một SEOer.

Tôi cũng đã từng là người chập chững bước vào nghề SEO cách đây 4 năm. Giờ nhìn lại thấy cũng có 1 số bạn muốn tìm hiểu về SEO nhưng lại không biết bắt đầu từ đâu? Nhìn SEO có vẻ mông lung, lang man. Tôi viết bài này chia sẻ kinh nghiệm để bắt đầu với SEO từ con số 0.

Một điều cần lưu ý là bạ n đừng có lo lắng liệu ta có giỏi lên không. Hãy làm theo các bước tôi hướng dẫn.

Bước 1: Phân tích từ khóa

Bạn muốn SEO cho từ khóa nào thì hãy viết 1 bài cho từ khóa ấy. Bạn hãy viết theo những suy nghĩ của bạn. Bạn đừng có lo lắng có đúng chuẩn SEO hay không? Bởi vì học là quá trình vấp phải những sai lầm để rút ra kinh nghiệm.

Nên bắt đầu bằng 1 từ khóa ở mức độ dễ. Biên tập nội dung bạn hãy chú ý cho tôi 2 yếu tố sau: 1. Tiêu đề phải chứa từ khóa, 2. Trong bài viết phải chứa từ khóa nằm ở đoạn đầu bài viết. (Ngoài 2 yếu tố trên bạn đừng quan tâm đến yếu tố nào khác vì bạn đang bắt đầu học)

Bước 2: Submit lên Google

Sau khi biên tập nội dung xong, thì bạn chờ để Google index hoặc bạn hãy submit lên Google để được index nhanh hơn. (Submit như thế nào thì bạn hãy tự tìm hiểu thêm).

Khi có 1 gợi ý rồi thì hãy tìm tòi. Tìm tòi là 1 tính cách để thành công

Bước 3: Kiểm tra thứ hạng

Trước khi kiếm tra thứ hạng từ khóa trên Google thì hãy chắc chắn rằng bài viết của bạn đã được Google index (đánh chỉ mục). Bạn cũng nên nhớ chỉ cần quan tâm kết quả trong 10 trang đầu tiên thôi.

Ghi vị trí từ khóa xuất hiện trên Google

Và bây giờ. Bạn hãy thực hiện các công việc dưới đây:

1. Share link lên các mạng xã hội để thu hút người đọc

2. Đặt link lên các website, diễn đàn uy tín, chất lượng. Công việc này được gọi là xây dựng backlink.

3. Biên tập thêm nội dung: Bổ sung thêm từ khóa vào bài viết 1 cách tự nhiên (Tránh nhồi nhét từ khóa)

4. Viết thêm các bài viết liên quan tới chủ đề của bài viết chính (Bài viết mà bạn đang thực hiện SEO cho từ khóa). Cuối mỗi bài viết mới hãy đặt link bài viết chính vào. Hoặc đặt link dạng internal (Liên kết nội bộ) Lưu ý: Khi làm bất cứ công việc nào tác động đến URL SEO thì hãy ghi lại chi tiết công việc đó.

Bước 4: Theo dõi và điều chỉnh

Khi bạn tác động bất kỳ 1 yếu tố nào đến URL SEO thì Google sẽ xem xét lại trang web (URL) của bạn và sẽ xếp hạng lại trang web (URL) của bạn. Nếu bạn làm tốt thì từ khóa sẽ lên hạng.

Luôn ghi lại quá trình làm việc, quá trình vị trí từ khóa thay đổi thế nào? Chỉ cần làm vậy trong thời gian 2 tháng. Bạn sẽ có rất nhiều kinh nghiệm về SEO.

Khi đã thành công với 1 từ khóa rồi thì bạn có tiếp tục với 1 vài từ khóa khác cho đến khi bạn thực sự hiểu về SEO Chúc các bạn thành công!

...
    huyphong, Long Đặng, Tran Duy An1 người khác thích bài viết này.
  2. Linh_nguyen90

Linh_nguyen90 Mới đăng kí

Bạn có thể tư vấn thêm cho mình không. Nếu mình chọn từ khóa Quán nướng ngon tại Tân Bình thì có khả thi không ? Vì từ khóa này rất dễ nhầm lẫn với quảng cáo
  3. vudinh129

vudinh129 Banned

bài viết hữu ích, bạn chia sẻ thêm cho mình nhé
  4. afteronelove

afteronelove Banned

thanks bác. Tuy nhiên mình nghĩ để thành công nên cập nhật thường xuyên thông tin của google và seo trên thế giới
  5. transyphong1310

transyphong1310 Mới đăng kí

từ khóa bạn viết rõ ranh link chuẩt sợ gì nhầm lẫn
  6. afteronelove

afteronelove Banned

7. LyCongTruong

LyCongTruong Thành viên cấp 3

Mình đã từng SEO =)) Nói chung bài tự viết,backlink chất lượng thì google sẽ đánh giá cao.
  8. hnbrand

hnbrand Thành viên cấp 1

mọt bài viết chuẩn mực và dễ hiểu, mỗi tội để làm đc thì còn rất nhiều thứ phải làm
  9. tuyendung.vietpro

tuyendung.vietpro Thành viên cấp 1

Chia sẻ như này thì Học SEO từ Số 0 đã tăng lên được Số 0.5
    hoadollarhnbrand thích bài viết này.
  10. hoadollar

hoadollar Mới đăng kí

Bước 2: Submit lên Google

Sau khi biên tập nội dung xong, thì bạn chờ để Google index hoặc bạn hãy submit lên Google để được index nhanh hơn. (Submit như thế nào thì bạn hãy tự tìm hiểu thêm).

Khi có 1 gợi ý rồi thì hãy tìm tòi. Tìm tòi là 1 tính cách để thành công

Mình đã tìm tòi và đọc được bài chia sẻ cách tìm tòi của bạn. Chia sẻ khá là chung chung và lý thuyết
  11. nhock_coi

nhock_coi Thành viên cấp 1

Mình cũng tự tìm hiểu là chủ yếu và trong 2 tuần thì có 1 bài và từ khóa trong bài đó lên top 1 ! chắc do hên thôi ^^!
  12. msmin2811

msmin2811 Mới đăng kí

Cách đây 1 tháng mình còn chưa biết SEO nó là cái rì. Và bây giờ từ khóa của mình hầu như trong top 3 >:)
  13. ThụyAn Brand

ThụyAn Brand Mới đăng kí

Các bạn cho mình hỏi làm thế nào để biết bài viết của mình đã được Google index (đánh chỉ mục) ạ?
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn