Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Học về dựng phim thì nên mua Laptop loại gì tầm 25tr?

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về video' được đăng bởi Suso, 24/11/12.

Lượt xem: 14,240

1. Suso Thành viên cấp 2

Các bác giúp em với, cũng gấp lắm ạ. chả là em học về dựng phim. Sắp tới mua lap để học. E đang phân vân mấy loại máy tầm 25 củ. Macbook pro thì chắc cũng ổn nhưng sau này làm việc lại làm trên máy cây, đến lúc đấy lại ko quen dùng phần mềm trên Window thì chắc chết.hic. Mấy cái tut hướng dẫn dựng phim cũng toàn làm trên hệ điều hành Window, em khó nghĩ quá. Bác nào có kinh nghiệm cho em lời khuyên với. Chân thành cảm ơn ạ :)

...
  2. InvisibleMan

InvisibleMan Thành viên cấp 2

Bạn làm phim thường hay 3D, nếu 3D thì kiếm máy nào có card 3D thôi.
    Với số tiền của bạn thì dư sức mua 1 em làm phim ngon lành.
    mua em HP Dvt7 core i7 bạn nhá. ( Em này 4core 8 luồng) xử lý thích nè.
    Card màn hình Nvidia Gefoorce GT 630 -1GB nhá. ( có card rời )
    Ổ cứng 500GB
    Suso thích bài viết này
  3. langthang217

langthang217 Thành viên cấp 1

bạn nên dùng các dùng dòng portable workstations có card quadro chuyên dụng cho render.
    Suso thích bài viết này
  4. pcstar

pcstar Thành viên cấp 2

DV6TQE con này đi bạn...bạn mình cũng đang xài em này ok lắm hoặc có tiền nữa thì lên dòng G của asus luôn.. máy tuy nặng nhưng cấu hình khủng... cần gì mình tư vấn cho... tuy design không rành nhưng cấu hình cũng bik sơ sơ
    Suso thích bài viết này
  5. Stephen John

Stephen John Thành viên cấp 2

Bạn gắng dành dụm lên khoảng 30tr đi :D
    Rồi mua 1 trong 3 dòng: Dell Precision, IBM Thinkpad hoặc Hp Elitebook là các dòng mobile workstation :x
    Một số máy cho bạn tham khảo :D

Khoảng 26tr thì còn có con HP này nè, nhưng mà mình ko thích HP cho lắm :-<

Lưu ý mấy dòng màu đỏ :x
    Nguồn: thegioilaptop.vn
    Suso, hoatongocleo148 thích bài viết này.
  6. hoatongoc

hoatongoc Thành viên cấp 3

giá 25 tr bạn có thể chọn lựa 1 máy có CPU core i5 3210M dùng card đồ hoạ nVidia Geforce GT 650M, hoặc 1 máy core i7 3610QM, card màn hình Geforce GT 640M, RAM càng nhiều càng tốt, nếu hỗ trợ 16GB thì mua thêm lắp vào luôn. Với giá này muốn máy mạnh thì bạn phải hi sinh chất lượng gia công của máy, có thể màn hình chỉ có độ phân giải 1366x768pixel với chất lượng chấp nhận được. Còn nếu không, bạn chọn máy có CPU core i5 3210M, card GT 640M thì sẽ được máy có build quality tốt hơn, màn hình tốt hơn, nếu bạn kiếm được máy có card màn hình chuyên về render như quadro thì tốt hơn mấy cái GEforce GT . máy có CPU càng mạnh thì render càng nhanh, nhưng VGA card lại giúp cho quá trình live render nhanh hơn, nên bạn nên cân nhắc giữa 2 cái đó. Theo mình nghĩ làm phim thì nên có 1 cái màn hình lCD IPS màu chuẩn để làm, đừng làm bằng màn hình laptop.
    Suso thích bài viết này
  7. iamPT

iamPT Thành viên cấp 1

Tốc độ CPU khoảng 3GHz mà Core-i7 thì ngon lắm đó :D. Máy mình Core-i7 mà tốc độ CPU có 2GHz chạy tạm ổn thôi.

Bạn học ở đâu vậy, hay bạn đi làm rồi? Mình cũng thik dựng phim lắm, nhưng đó ko phải chuyên nghành của mình, híc, chắc mình đi sai hướng rùi :(
    Suso thích bài viết này
  8. Đức Idol

Đức Idol Thành viên cấp 1

Asus n56vz có chịu đc ko mấy bạn ? :)
    HoangPigg thích bài viết này
  9. HoangPigg

HoangPigg Thành viên cấp 2

Vote cho Asus trâu bò (vì đang dùng Asus :D)
    Đơn cử con Asus N56VZ S4072V bên HVC bán 23.950.000 đ :D
  10. prokid

prokid Thành viên cấp 2

đã làm phim thì đừng mua lap làm gì .... tại sao ??
    Vì dù nó có mạnh đi nữa khi bạn thực hiện công việc đổ màu (pre-render) lúc đó máy sẽ xử lý khá mạnh..
    Khi bắt đầu render xuất phim thì máy chạy hết 100% full load card màn hình và CPU .. lúc đó sẽ rất nóng mà lap thì quạt lèo tèo phèo ... thêm cái đế tản nhiệt cũng chả khá hơn là bao ... 1 thời gian dài render ... thường hơn 1 tiếng nêu nội dung dài và nhiều chi tiết (đổ màu, kĩ xảo,...)
    ==> Với làm phim thời gian render liên tục sẽ khiến cho linh kiện ngày càng yếu đi thôi ...
    đấy là lời góp í của mình ... :-" sai đừng chém e nhớ :-"
    25 củ mình đầu tư cho bạn con mạnh hơn nhiều :-" Tất nhiên là không phải lap :P
    mr_minh_269 thích bài viết này
  11. kid1232

kid1232 Thành viên cấp 1

bạn nên chọn 1 con dòng dell inspiron, máy rất bền mà tốt. HP cũng tốt đấy nhưng trước giờ mình thấy dòng HP nóng lắm. chạy card rời chắc đủ rán trứng
    Với 25tr thì dell giờ bạn có 1 con máy loại khủng luôn đó bạn à :D
    Suso thích bài viết này
  12. Đoilơ ViệtDesigner

Đoilơ ViệtDesigner Thành viên cấp 5

Nếu mua mac thì bạn vẫn có thể cài win vào,.nếu muốn dùng win 8 cho mac mà ko muốn cài vào mac thì có thể dùng cái windows to go chạy = usb

not pr tinhte
    Nhưng mà làm phim thì đầu tư cho con PC nghe có vẻ hợp lí hơn,.ko thì mua iMac cũ :))
    Suso thích bài viết này
  13. Stephen John

Dĩ nhiên phải có lý do thì mới phải chọn laptop chứ bạn :D, như mình đang là sv phải ở trọ thì phải có laptop thôi, vì còn phải mang lên trường với lại lỡ bị bà chủ đuổi thì còn chuồn nhanh được, mua máy bàn trâu hơn nhưng mấy cái trên thì chịu chết :))
    Trong nhiều trường hợp, người ta phải đánh đổi nhiều thứ để lấy sự tiện dụng :-<
    Suso thích bài viết này
  14. Vũ Đức Minh

Vũ Đức Minh Thánh Tõm

DELL XPS chạy khá ổn! mình đang sài dell xps 15 đc 1 năm rồi ko có gì phàn nàn! chạy xong xong 3 phần adobe vẫn thấy máy bình thường!
    còn nếu bạn biết trước sau nay làm việc trên máy cây thì số tiền đấy cũng nên lắp 1 con máy cây!
    Suso thích bài viết này
  15. prokid

prokid Thành viên cấp 2

:)) thế thôi đành chịu vậy ;)) được cái này mất cái kia thôi ... chắc bác ấy học và thực hành trên lớp nên cần máy để làm luôn :D
  16. tvad911

tvad911 Thành viên cấp 1

Mình nhớ hình như DELL - HP có 1 -2 con lap tầm giá hơn 1 xíu , có CPU - VGa phù hợp với nhu cầu của bạn ... Cơ mà vẫn khuyên là , nên mua 1 em Desktop mạnh , lúc làm xong render làm gì cũng mau ...
    Suso thích bài viết này
  17. lienxovn

lienxovn Thành viên cấp 2

hix bao h mới có 25 củ mua máy ngon như bác nhỉ T_T
  18. Suso

Suso Thành viên cấp 2

Mình học năm nhất ĐH Sân khấu điện ảnh Hà Nội bạn ạ :D
    Cảm ơn các bác nhé, thực ra thì em cũng muốn dùng PC lắm, nhưng bây giờ đang đi học, ở trọ nên mua PC sẽ rất bất tiện. Với lại em còn đang trong giai đoạn học hỏi nên dùng Lap sẽ tiện hơn. Các bác cho e xin ý kiến về Lap nhé :P
  19. Suso

Suso Thành viên cấp 2

Các bác cho em xin ý kiến luôn về con Mac này với ạ, Bác nào biết về giá thì càng tốt :D

hvc.vn/Apple-Store/p670/Macbook-Pro-15-4-inch-MD318-ZP-A.html
  20. Stephen John

Macbook này là dòng cũ, nhưng 15inch mà có giá 2x tr thì cũng hơi lạ đó :-?
    Hình như là chip i7 2 nhân :-/, ram yếu, HDD yếu, card yếu, nhưng nếu bạn xài mac os thì chắc là ko sao (nhưng mình nghĩ kiểu j` bạn cũng cài windows thôi =)))
    Mình nói rồi, nếu muốn thu lại những gì xứng đáng với số tiền mình bỏ ra thì nên mua dòng mobile workstation (cấu hình mạnh, build trâu, card quadro chuyên để render) :|
    Nghe hay không tùy bạn [​IMG]
    Suso thích bài viết này

Ủng hộ diễn đàn