Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Hỏi] Các dụng cụ cần thiết để vẽ chì, vẽ màu

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Painting' được đăng bởi anhcong_sos, 20/3/13.

Lượt xem: 82,548

1. anhcong_sos Thành viên cấp 2

Ngồi vẽ bằng máy nhiều bị chán, giờ em muốn tậu một bộ đồ nghề vẽ tay để vẽ chì, cả vẽ dầu càng tốt ạ. Mà khoản này em lại siêu gà nên lên nhờ các bác chỉ giùm em:

1- Vẽ chì:
    - Cần các dụng cụ gì (càng đầy đủ càng tốt ạ :D )?
    - Nên mua lại nào?
    - Ở Hà Nội thì mua mấy đồ này ở đâu thì tốt ạ?

2- Vẽ Màu (cái này em tìm hiểu thêm thui, đồ vừa phải thì mua về thử chứ mắc quá thì chịu ạ :) )

Để vẽ Manga màu như Tut thế này cần mua đồ gì ạ?

Cảm ơn các bác nhiều ạ!

...
  2. Midoriniji

Midoriniji Thành viên cấp 2

của bạn đây lần sau nhớ tra google rồi hẵng đặt câu hỏi nhé bạn :)
    Quan trọng là ở bạn chứ nhiều người chỉ cần cây bút chì 2B cũng đủ tạo nên kiệt tác rồi ha :-bd
    Mr EDanhcong_sos thích bài viết này.
  3. Tử Sa

Tử Sa Thành viên cấp 3

Giấy nên dùng: Giấy mỹ thuật (canson, giấy sần,...) - ăn chì và đẹp hơn. Không nên dùng giấy A4 photo thông thường. Mua sketch book cho tiện ^_^
    Chì: 2b, 3b của Tiệp, thích đậm thì steadler :>
    Tẩy: Tẩy 4B (mềm, dễ gôm chì)
    Tạm thời chỉ có thế. Ở Hà Nội có thể mua ở ĐH Mỹ thuật công nghiệp (Đê La Thành), ĐH Kiến trúc, ĐH Xây dựng,.... (Cứ gần trường có ngành mỹ thuật, kiến trúc là thế nào cũng bán =) )
    Vẽ màu thì xem bạn thích vẽ màu gì đã. Màu nước, màu chì,... blah blah :3 Mừn thì thích màu nước hơn, nhưng skill để tô màu nước thì cũng khá là công phu đi :'(
    Mít, sun_writer, anhcong_sos1 người khác thích bài viết này.
  4. Tờ Ùng Sờ pờ rúc

Tờ Ùng Sờ pờ rúc Thành viên cấp 2

Kinh nghiệm của bản thân:
    Bút chì KH hoặc Steadler, 3B và 6B, thêm 8B nếu bạn muốn vẽ truyền thần.
    Chì màu Raffine, loại 12 màu ấy, nó là chì nước, nhưng mình chưa quẹt nước bao giờ :))
    Bút dạ kim steadler,27k/cái, đi nét cực đẹp, nhưng đắt nên mình chuyển sang dùng bút kim chữ A, 3k/ cái =))
    fan.login, sun_writeranhcong_sos thích bài viết này.
  5. anhcong_sos

anhcong_sos Thành viên cấp 2

Hì cảm ơn bạn nhiều lắm. Mình cũng đã tra google nhiều cơ mà như bạn nói thì mỗi người mỗi phong cách nên nhiều câu trả lời quá. Nên mình lên hỏi để biết xem về cơ bản thì cần những gì :D. Trước giờ mh cũng toàn vẽ linh tinh bằng 2B thấy hơi khó (Có lẽ do ko có năng khiếu :( ) giờ thử nghiệm mới xem :D
    Cảm ơn bạn nha. Mình cũng thích màu nước lắm. Không biết khoản lên màu nước thế nào nên cũng tính mua về thử tẹo. vẽ chơi nên lên tham khảo các bro cho biết hihi

Ah bạn cho mình hỏi là cái phần tạo bóng đậm nhạt mh thấy họ dùng bột chì có phải không nhỉ?

yeah toàn pro vào chỉ bảo không ^_^. Cảm ơn bạn nhiều lắm. Mai đi mua tối về thực hành luôn ;))

Một lần nữa cảm ơn các bạn <3
  6. Sun

Sun Mới đăng kí

mọi người tư vẫn khá là kĩ rồi nên mình chỉ nói thêm vài lưu ý thôi
    nếu để vẽ manga thì mua bút kim mà vẽ cho nét nhỏ, ko phải hình họa thì ko cần tới chì gỗ đâu, tẩy mua loại màu đen rồi gọt nhọn tẩy cho dễ, giấy thì mua giấy vẽ tượng ở các họa phẩm mà xài bạn ạ :)
    còn về màu, màu nước giá khá là mắc, một bộ nenlin rất đắt, mà sử dụng màu nước cũng cần giấy vẽ màu nước, cọ mềm, balet để pha màu rồi giấy rồi đủ thứ tà bì lù nữa, cộng thêm khoản kinh nghiệm pha màu cũng như skill màu nước thì với một người chưa đụng chạm tới màu như bạn thì ko nên mua, mua về có khi chả dùng được lại uổng tiền, cứ mua chì màu cái loại hộp sắt của đức mà xài cho dễ ^^
    anhcong_sos thích bài viết này
  7. anhcong_sos

Cảm ơn bác ạ! hihi em cũng tính thế. Nếu mai qua hỏi màu nước mà đắt quá thì kiềm chế ham muốn lại ạ :)
    Trước giờ em hông bít toàn vẽ bằng A4 thường :)
    sun_writer thích bài viết này
  8. Tử Sa

Tử Sa Thành viên cấp 3

Nchug là nếu muốn vẽ manga thì đừng mua giấy sần vẽ tượng nhé =)) Nghi là tẩy nát hết giấy cũng k vẽ xong qá. Bạn nên xác định rõ là mình muốn vẽ cái gì, đừng thử mỗi thứ 1 tí. Vừa tốn thời gian, công sức, cả tiền bạc nữa. Nếu chưa dùng màu nước bh thì m khuyên bạn không nên mua =] Thật sự muốn học vì đam mê thì đi học hoặc tìm ai đó dạy cho. Còn nếu học vì thích nhất thời ( nói thô là đú) thì không nên bỏ tiền để mua rồi vẽ mãi không được chán vứt xó ^^ Tăng level vẽ chì đã rồi hãy vẽ màu bạn nhé.
    anhcong_sosMít thích bài viết này.
  9. anhcong_sos

Hihi mh sẽ vẽ chì ngon đã. thật ra mh cũng vẽ từ hồi cấp 2 cơ nhưng bẵng một thời gian từ khi thi ĐH đến giờ sắp ra trường rồi chẳng vẽ vời gì. Giờ thấy mọi người vẽ cảm hứng trở lại nên vẽ lại :) cũng là để xả stress ^_^ . Ngày xưa vẽ chẳng có phong cách hay tiêu chuẩn gì hết giờ muốn tìm hiểu sâu hơn :)
  10. FA.Bkes

FA.Bkes Thành viên cấp 1

nếu bạn ở gần ĐHXD thì ra ngõ 75 văn phòng phẩm Thanh Phong. theo mình thấy ở đấy họ có đủ cả :3
  11. Hieuwacom

Hieuwacom Mới đăng kí

Mình bổ sung thêm một chút là vẽ manga thì sau khi phác chì thì dùng bút đi line (bút vẽ kỹ thuật) của các hãng: Marvy, Sakura Pigma Micron, Artline,...nhé
  12. lehaviettech

lehaviettech Banned

Ủng hộ diễn đàn