Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Hỏi] - Cách chụp ánh sáng

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi Phương Khỉ, 13/5/13.

Lượt xem: 8,097

1. Phương Khỉ Mới đăng kí

Hôm nay đi rong 1 buổi ... nắng đẹp làm em nhớ đến mấy cái hình 1 đợt thầy giáo cho xem ham quá mà chưa có hỏi:-/

Cho em hỏi các bác .. bác có biết kỹ thuật chụp hình thấy được đường ánh sáng như mấy hình này ko ... em cũng thử mấy lần khói thuốc khói bếp lò mà không đc ưng ý lắm, mong mọi người chỉ bảo!!! :|

Cảm ơn các bác trước ạ :D

pic

[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

...
  2. anhpas0

anhpas0 Thành viên cấp 2

bạn dùng máy gì
  3. Phương Khỉ

Phương Khỉ Mới đăng kí

4. anbi1805

anbi1805 Thành viên cấp 3

1100D :v :v
    bác thử chụp RAW rồi kéo hậu kì sau :3
    Ai Dung NguyenPhương Khỉ thích bài viết này.
  5. gindevil

gindevil Thành viên cấp 1

chú có vẻ đam mê chụp choẹt nhể :3 biết ai đây k Phương :)
  6. Phương Khỉ

Phương Khỉ Mới đăng kí

gindevilĐình Nhất thích bài viết này.
  7. thoianghen

thoianghen Thành viên cấp 1

Máy gì ko quan trọng, quan trọng là thực sự có ánh sáng như vậy (có nắng, có sương hoặc khói + có vật cản che đi 1 phần ánh sáng), chỉ cần giảm EV xuống 1 chút.
    Phương Khỉ thích bài viết này
  8. Tèn Ten

Tèn Ten Thành viên cấp 1

16-35mm f/2.8 L II + uv filter + 1 chút kỹ thuật chụp ngược sáng vs chụp góc rộng (có thể dùng thêm đèn nữa) . Ý kiến cá nhân của mình là thế :D
  9. kiss007110

kiss007110 Thành viên cấp 2

em nghỉ cái này tăng khẩu cao 1 chút rồi hậu kì sẽ ra... quan trọng lúc chụp dc bầu trời ánh nắng dc thế
  10. AzureStorm

AzureStorm Thành viên cấp 1

cũng thử nhưng chưa ra được như mấy ảnh trên, hóng cao nhân
  11. Tèn Ten

Tèn Ten Thành viên cấp 1

Kiểu kiểu dạng giống tấm này hả bác :)) e toàn đi cùng tác giả mấy bức ảnh dưới nên e cũng có biết chút chút :D

12. AzureStorm

hình bác Tèn Ten up lên đẹp quá, nhưng mình muốn biết những tấm chụp ra ray như thế này giống chủ thớt

photo by Huynh Phuc Hau
  13. Trí Nguyễn

Trí Nguyễn Mới đăng kí

có lần mình gặp tán cây lúc mặt trời lặn có ánh sáng chiếu quá tán cây mắt thườg thì nhìn thấy...Nhưng lúc đưa máy lên chụp thì ko có ánh sáng gì cả...tán cây thì đen thui...
    Mình đo sáng điểm vào nguồn ánh sáng mặt trời, khoá sáng...lấy nét vào tán cây...khép khẩu 8 đến 11, rùi 16 như những hướng dẫn đã đọc được bấm 1 phát tán cây đen thui ... hjx hjx
    Có ai biết phương thức đo sáng và chụp như thế nào cho mấy nguồn ánh sáng như vậy ko ạ...mình dùng D90 + kit 18-55 :(
  14. AzureStorm

theo mình là nên đo sáng vào chủ thể :( chứ đừng do sáng trực tiếp vào nguồn sáng bạn à
  15. Mr.Vitco

Mr.Vitco Mới đăng kí

_ Vấn đề đầu tiên, ánh sáng phải chuẩn như trong hình (khung cảnh hơi tối, nguồn sáng mạnh lọt qua khe, có khói...)
    _ Bạn khép khẩu hẹp lại, từ 8 -> mười mấy tùy điều kiện sáng.
    _ Bạn đo sáng vào điểm sáng (tốt nhất là tắt AF đi, lấy nét tay)
    _ Bạn chụp tốc độ chậm (chậm thế nào thì trong hoàn cảnh cụ thể bạn cứ thử từ từ)
    Đấy là kinh nghiệm ủa mình sau vài lần chụp bầu trời, tuy nhiên chưa gặp cảnh đẹp được như bạn ví dụ :)
    Huỳnh Nhật HưngTrí Nguyễn thích bài viết này.
  16. Huỳnh Nhật Hưng

Huỳnh Nhật Hưng Thành viên cấp 1

Mấy tấm ảnh cưới hình như là ray giả thì phải =.='
    ------------------------------------------
    Mình ko biết có đúng ko, nhưng chụp để có ray nắng thì mình nghĩ cái độ sáng của môi trường mà ray đi vào phải thấp hơn ánh sáng của ray (sự chênh sáng giữa ray và cảnh mình chụp) + các yếu tố như có sương hoặc khói/bụi. Khi chụp, thì dùng đo sáng điểm và đo vào ray nơi ánh sáng cao (tùy sự chênh lệch mà ray sáng sẽ rõ và ảnh sẽ tối), nghĩa là tùy vào nơi bạn đo sáng. Hoặc có thể dùng ánh sáng khác để bù vào những cảnh tối.
    Máy nào chụp bt mà DR rộng thì đã thấy ray rồi. Vậy nên, 1 cách nữa để chụp thấy ray là chụp HDR thui.
    Trí Nguyễn: bạn thấy nhưng khi chụp máy lại ko thấy, vì DR của mắt rộng hơn DR của máy. :3
    ---------------------------------------
    Không biết vậy có đúng ko! :3
    Trí Nguyễn thích bài viết này
  17. Phương Khỉ

Phương Khỉ Mới đăng kí

cái này 18+ he he ...

hôm đc ngày nắng chết thôi em ngồi tập tành cũng rút ra tí kinh nghiệm củ chuối ...

+ không khí sạch là ray ko lên, phải khói, bụi các kiểu ( em lôi hết chăn gối ra đập bụi mù ray cũng hiện lên mờ mờ )

+ nơi đứng chụp phải tối tăm 1 tí :"S đứng chỗ càng tối thì ray hiện lên càng rõ
    em đứng ngoài hành lang ko lên, vào phòng đóng kín các loại cửa lấy cả khăn che cửa kính tối thui.. rồi hé cửa sổ nắng lọt vào nhìn cũng khá đẹp

vọc kiểu hâm hâm trong nhà cũng được 1 ít kinh nghiệm ...
    còn ra ngoài chụp landscape như mấy bác thì bó tay 8-|
    gck16a thích bài viết này
  18. gck16a

gck16a Mới đăng kí

Đang mong ngóng ảnh của bác Phương Khỉ
    bác có thể trưng lên cho mọi nguời được thấy ko?
    Còn tui thấy mấy cái ảnh nắng mặt trời này trước tôi thấy có ông bạn trong công ty ngồi sửa ngon lành lắm, chắc chỉ tầm 5' thôi,

Ủng hộ diễn đàn