Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Hỏi cách dùng direct selection tool (A)

Chủ đề thuộc danh mục 'Illustrator' được đăng bởi dodopo, 9/6/14.

Lượt xem: 9,265

1. dodopo Mới đăng kí

[​IMG] em vừa mới học mà đã gặp rồi rồi :((((
    mong các anh chị chỉ giúp:
    em có cái hình lá cớ như vậy, em dùng cái (A) kia kéo góc lên mà không làm sao cho cái ngôi sao đi cùng!
    :((:((:((:((:((:((:((:((
    làm sao bây giờ ạ??/

...
    Chỉnh sửa lần cuối: 9/6/14
  2. khanhdu1994id

khanhdu1994id Thành viên cấp 3

không thấy hình! muốn kéo 1 góc thì dùng A nhấp đúp vào góc đó r kéo
    dodopo thích bài viết này
  3. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

- Chọn công cụ Direct Selection Tool (A) sau đó đưa con chuột vào điểm 2 neo đó rồi kéo lên :D
  4. dodopo

dodopo Mới đăng kí

t kéo nhưng ngôi sao nó không đi cùng mà chỉ có cái khung bên ngoài được thôi.
    t vẽ lá cờ bằng hình chữ nhật + sao vào giữa+ group lại.
  5. lenm

lenm Thành viên cấp 4

thì rõ là selection tool chỉ để thay đổi vị trí các điểm neo thôi thím ơi :O
  6. dodopo

dodopo Mới đăng kí

@@ cảm ơn bạn, đã hiểu!
    nhưng t muốn kéo giãn cái là cờ ra thì phải làm thế nào? -#:-s#:-s
  7. lenm

lenm Thành viên cấp 4

ý bạn là giãn ntn, nếu muốn giãn mà vẫn giữ nguyên kiểu hình dạng là chữ nhật thì bạn chỉ việc group lại rồi dùng công cụ V là được. Còn nếu muốn biến dạng thì bạn dùng các công cụ trong phần Object, mình nhớ k nhầm là Path hay là Distor gì đó, quen dùng nên k nhớ rõ tên.
  8. dodopo

dodopo Mới đăng kí

cảm ơn bạn!:D lenm
    mình hỏi thêm câu này nữa: muốn kéo giãn 1 ảnh thì cần có đường path cho ảnh đúng không, vậy mình tạo path cho ảnh mới up lên như thế nào???
  9. lenm

lenm Thành viên cấp 4

ảnh khi bạn kéo vào mặc định là phải embled vào nhé, xong rồi muốn làm gì thì làm, có thể trace nó ra hay razesize là tùy bạn
  10. singleboy642

singleboy642 Thành viên cấp 1

@Du kun , giúp mình với.
    mình có 1 hình chữ nhật. mình dùng lệnh nào để kéo giãn 2 điểm để thành hình thang cân vậy ạ? thanks thật nhìu
  11. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

singleboy642: Dùng phim Direct Selection chọn 2 điểm neo muốn dich chuyển rồi đưa 2 điểm neo đó vào giữa là sẽ được một hình thang thôi mà.

Minh.Hysingleboy642 thích bài viết này.
  12. singleboy642

hình thang thường thì đơn giản rồi. nhưng mình muốn dời 2 điểm neo cùng 1 lúc đê đc hình thang cân đó mà. trong giao diện Ai Cs6 của mình k có những ô lưới nhỏ như trên nên canh hơi lâu. thanks bạn
  13. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

- Lưới thì bật Grid lên thôi (Ctrl + ")
  14. singleboy642

Thanks @Dù kun nhìu lắm
    Hồng Sơn thích bài viết này
  15. congdinhds

congdinhds Mới đăng kí

Nếu là hình thang thì đơn giản quá. Nhấn Ctrl + K, nhập số nhảy vào ô, OK
    chọn A, chọn điểm cần di chuyển gõ phím mũi tên. Xong luôn, hình cân hay hình đều rất OK.

Ủng hộ diễn đàn