Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Hỏi cách ghép ảnh tạo mặt đứng panorama trong kiến trúc

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi Tee Nguyen, 24/7/13.

Lượt xem: 5,036

1. Tee Nguyen Mới đăng kí

Chào các bạn. Hiện giờ mình đang phải làm một mặt đứng của một phố. Mình hoàn toàn mù tịt về các software nên xin các bác kiên nhẫn và bình tĩnh chỉ giáo giúp với.

Mô hình chung là mình phải cho ra một sản phẩm như thế này:

Chụp hình thì mình đã có máy và chân. Mình biết cách chụp nhưng công đoạn ghép lại với nhau qua photoshop thì lại k biết.
    Mình mới tham gia diễn đàn, trong phần search thì k thấy có topic tutorial nào. Nếu chả may có post trùng thì các bác bỏ qua cho.
    Mình xin cám ơn trước :D

...
  2. Tee Nguyen

Tee Nguyen Mới đăng kí

Up! Các pro giúp mình với!
  3. HSP

HSP Thành viên cấp 4

bạn biết chụp pano chứ ?
  4. HTRC

HTRC Thành viên cấp 3

Chụp thẳng vào từng nhà rồi ghép lại :3 :3
  5. ToanNguyen

ToanNguyen Mới đăng kí

bạn đặt các ảnh vào trong cùng 1 file( bằng lệnh dupicate layer chứ không phải place).sau đó vào Edit/auto align layer ,chọn chế độ auto hoăc panomara tùy bạn
  6. Tee Nguyen

Tee Nguyen Mới đăng kí

Cám ơn các bạn đã quan tâm và giúp đỡ. Mình biết cách chụp panorama rồi, mình cũng đã nói ở trên. Chỉ không biết cách dùng Photoshop ghép vào thôi.

Cám ơn bạn Toàn Nguyễn. Bạn có thể giải thích rõ hơn đc không vì mình là gà mờ chính hiệu (nếu có hình hướng dẫn thì tốt quá).

À quên mất mình không hỏi điều này. Mình phải làm mặt đứng đúng tỉ lệ 1:500. Chiều dài của phố khoảng từ 200 - 400m. Sau khi đã ghép được các ảnh thành mặt đứng rồi có cách nào resize để ảnh đúng tỉ lệ không?

Một lần nữa rất cám ơn mọi người đã quan tâm và giúp đỡ!
  7. Crz

Crz Thành viên cấp 3

Cách 1:
    Bạn bạn chụp chuẩn 1 vị trí cố định. Sau đó siết ốc chân máy. Siết cả máy vào chân. Sau khi chụp 1 bức, bạn dời đến vị trí mới song song với khu nhà. Rồi đặt máy cho chuẩn thôi. Tốt hơn là nên tính trước khoảng cách sẽ chụp rồi đánh dấu từng vị trí.

Cách 2:
    Bạn lấy 1 nhà làm chuẩn, quan sát các nhà khác, rồi cho fit screen với nhà đầu tiên là xong. Mọi thứ đằng sau sẽ fit hoàn toàn.
  8. HSP

HSP Thành viên cấp 4

chia khung cảnh làm nhiều hình cân đối bằng mắt trước sau đó set tỉ lệ ảnh là 16:9 góc máy đứng để lấy toàn bộ chiều cao kiến trúc bạn nên chụp bằng tele để giảm thiểu độ méo của hình , nếu có ống TS thì không cần phải bàn thêm và ghép bằng automate trên PS thế thôi
  9. Đoilơ ViệtDesigner

Đoilơ ViệtDesigner Thành viên cấp 5

Ít ra bác cũng nên up 1 ảnh stock bác chụp lên để mọi người có ảnh mà làm hướng dẫn chứ nhỉ...phải thông minh khi nhờ vả lên chứ ;) như vậy sẽ rất dễ cho cả người hỏi lẫn người trả lời.
  10. mrbomkoi2013

mrbomkoi2013 Mới đăng kí

Bạn dùng 1 soft chuyên về panorama dễ hơn, sau đó dùng pts chỉnh lại theo ý.
  11. Tee Nguyen

Tee Nguyen Mới đăng kí

Em vừa mới chụp xong ảnh em up lên đây mong các bác giúp đỡ. Các bác làm ơn hướng dẫn photoshop chi tíêt 1 chút (có ảnh thì càng tốt). Ở đây 2 có 2 file, là 2 mặt đứng của một con phố. Em cám ơn các bác trước!

mediafire.com/?53h56x22158tbeg

mediafire.com/?d6rwspgi7eev35l

*Note: Mỗi file khoảng 16MB. Sorry mình chưa đủ bài viết để post link. Các bạn chịu khó thêm đầu http và www nhé
  12. Tee Nguyen

Tee Nguyen Mới đăng kí

Chả hiểu sao lúc mình dùng photoshop chọn automate/photomerge như những hướng dẫn mình đã đọc và xem được thì đều bị như thế này:

Các pro vào giúp mình với mình đang cần rất gấp!!! :(
  13. Tee Nguyen

Tee Nguyen Mới đăng kí

Up! Các bác giúp em với!
  14. Tee Nguyen

Tee Nguyen Mới đăng kí

Các pro đâu hết rùi giúp e với!!!
  15. Tee Nguyen

Tee Nguyen Mới đăng kí

Cho em xin phép được up một lần nữa :(
  16. Tee Nguyen

Tee Nguyen Mới đăng kí

Các pro giúp em với hix
  17. kimsugiang

kimsugiang Thành viên cấp 2

Chờ tí đi đang download về làm giúp cho hình gì mà nặng thế :-s
    Xem hình rồi chụp panorama nói biết chụp mà chụp bấy hết thế canh xe hơi chạy dính qua ảnh . 1 vòng 360 thì chừng 8 à :D chụp không dùng chân máy ảnh đi lên xuống tùm lum . Còn nữa bạn chụp ngược rồi nên đa số cái phần mềm khó ghép lại ^^! Chụp xoay qua phải chụp tiếp ấy ! Nhớ cân bằng lại hoặc dùng chân máy .

18. Tee Nguyen

Tee Nguyen Mới đăng kí

Em cám ơn bác đã góp ý em cũng đã tìm hiểu và biết mình sai ở đâu. Em sẽ đi chụp lại cám ơn bác nhiều

Ủng hộ diễn đàn