Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Hỏi cách làm chìm background + nổi bật text?

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi Saberlarry, 18/5/14.

Lượt xem: 30,584

1. Saberlarry Mới đăng kí

Như tiêu để, mình đang cần cách dim background và làm nổi text lên cho bài presentation nhưng không biết làm ntn cả vì mới sử dụng pts chưa có kinh nghiệm, mình có thử blur effects nhưng do chưa biết tí gì nên ko đc như ý muốn :( đây là ảnh minh hoạ, mình không cần làm chi tiết gạch chéo hay màu b&w mà chỉ cần giữ nguyên màu ảnh, chỉ là ảnh sẽ chìm hơn so với đoanj text thôi. Cám ơn mn nhiều

...
  2. Laad Design

Laad Design Thành viên cấp 2

Dùng effect blur bạn nhé.
  3. HoàngHuy

HoàngHuy Thành viên cấp 2

tạo layer mới đổ màu blue > chọn opacity khoảng 20% hoặc một con số mà bạn thấy ưng ý
  4. minolta9xi

minolta9xi Thành viên cấp 1

dùng filter -- blur -- gaussian blur (PTS)

kéo thanh radius để kiểm soát blur :)
  5. -Trần Văn Hùng-

-Trần Văn Hùng- Thành viên cấp 4

riêng em cứ nhân đôi layer lên, cái layer trên bủ mạnh tay 1 tí rồi giảm opaicity cho vừa mắt là được chứ không có thông số cố định.
  6. Saberlarry

Saberlarry Mới đăng kí

Cám ơn mọi người, bài kia xong lâu rồi mà giờ mới quay lại đây đc, thực ra ảnh ban đầu ko phải đúng ý mình nhất, đây mới là đúng ý ạ :D Mình ko cần mờ đi đám đông, chỉ là ảnh ban đầu như có một lớp phủ nhẹ lên làm nó chìm xuống tí, text lúc đó sẽ nổi lên thế này :D
  7. Saberlarry

Saberlarry Mới đăng kí

Xin lỗi vì đã đào post cũ lên, nhưng vì cũng là vấn đề cũ này và chưa ai trả lời nên mình mong mọi người ai biết chỉ giúp. Như ảnh Kings of Europe ở trên. Và nếu ai có thể chỉ dẫn chi tiết cho mình thì càng tốt, vì mình chỉ là novice, chưa tìm tòi nhiều gì PTS cả. Cám ơn :)
  8. buonvimua

buonvimua Thành viên cấp 2

làm blur ảnh chắc bạn biết rồi. tạo một layer mới nằm trên layer hình, add solid color màu gì thì tùy bạn thích( thường màu tối hoặc màu đậm) rồi giảm opacity xuống tầm bao nhiêu bạn thấy phù hợp( 20-40 gì đấy ). Tạo layer mới trên 2 layer này , gõ text
  9. Takaki

Takaki Thành viên cấp 1

Add lớp solid color màu đen, giảm opacity, sau đó add text lên trên layer đó
    Hoặc chỉnh exposure
  10. khanhcoca

khanhcoca Thành viên cấp 2

Cái này tính ra cũng không ít cách làm :D
  11. Saberlarry

Saberlarry Mới đăng kí

cám ơn mọi người nhiều, mình làm theo cách add layer mới cùng solid color và giảm opacity đc rồi. Nhưng đó là chuyện của mấy tuần trước. Giờ có việc nên lại làm lại như thế nhưng ko hiểu sao ko đc, add màu nào cũng vậy, background chẳng thay đổi gì cả. Ở layer đã có hình con mắt rồi. Tạm thời mình đang dùng cách giảm exposure để chữa cháy. Có ai biết tại sao ko?

Anw, trong forum mình có chỉ dẫn/ tham khảo presentation làm bằng photoshop ko nhỉ?
  12. Saberlarry

Saberlarry Mới đăng kí

Re-up. Xl mn nếu có phạm quy nhưng mình đang khá cần ạ T_T
  13. OKguy

OKguy Thành viên cấp 2

Thì cứ làm theo cách đơn giản nhất thôi, phức tạp làm zì

14. bearbear

bearbear Mới đăng kí

Cho bạn hẳn file PSD này.
    B1. tạo layer có ảnh góc
    B2. tạo layer mới tạm gọi layermau đổ màu đen hoặc xám đậm, xám xanh đậm thật đậm sẽ đẹp hơn.
    B3. chỉnh layermau qua chế độ blend Multiply, để opacity cho nó 40%
    B4. tạo text màu trắng, bấm chuột phải -> blending options -> shadow: đổ bóng cho nó thật mượt chứ đừng quá đậm trông tởm lắm, mượt như nào thì file psd có thông số, bạn down về mò chơi cho vui.
    mediafire.com/download/1dkrjfdercck66d/PSD(2).psd

Ủng hộ diễn đàn