Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Hỏi] Cách tô màu trong photoshop cs6

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi jacktitanick, 30/9/15.

Lượt xem: 11,082

1. jacktitanick Thành viên cấp 2

Mọi người cho mình hỏi tí, mình hay vẽ trên SAI, tô màu trên SAI, giờ chuyển qua CS6 thì tô màu sao nó không được mịn và hòa trộn với nhau nhỉ, ví dụ như bên SAI thì có công cụ water để trộn 2 màu với nhau, hay là blur (mình hay dùng cái này để trộn 2 màu cho mịn), mà sao sang CS6 thì thì dùng Brush thì tô màu đậm xong rồi tô tiếp màu nhạt thì nó cứ hiện rõ 2 màu khác biệt mà ko trộn với nhau từ đậm đến nhạt được. :(

...
  2. jacktitanick

jacktitanick Thành viên cấp 2

ko ai giúp mình với :(
  3. herodark

herodark Thành viên cấp 1

tùy vào khả năng thành thạo sử dụng công cụ của mỗi người thôi
    Hồng Sơnjacktitanick thích bài viết này.
  4. oceankingdom

oceankingdom Thành viên cấp 2

Sử dụng gradiant là hòa trộn được mà
    jacktitanick thích bài viết này
  5. Gia Phú

Gia Phú Thành viên cấp 4

Bạn dùng cọ mềm và để opacity vừa phải, trong photoshop có một số cọ customization rất hay mà bạn có thể tìm tải về dùng :)
    Hồng Sơnjacktitanick thích bài viết này.
  6. jacktitanick

oceankingdom gradiant là gì bạn, bạn nói rõ hơn được k :D tks
  7. jacktitanick

giaphu_design tks bạn nhé, mình mới mò mẫm CS6 nên gà lắm, mình cứ tưởng như SAi, có công cụ blur hay water để hòa trộn màu luôn
  8. laidb201

laidb201 Thành viên cấp 2

Có sao không có mà phải học đã. Mà cs6 phần mềm nào?
  9. jacktitanick

laidb201 photoshop cs6 đó, bạn biết k chỉ mình với :(
  10. oceankingdom

Bạn up cái hình lên đây anh em xem thử xem nào ?
    Còn về công cụ, thứ nhất là có thể thử blur tool ( cs3 phím tắt là R cs6 chắc cũng vậy :v ) thứ hai Gradiant tool ( phím tắt G ) là một công cụ đổ màu, có thể sử dụng đổ màu lên vùng chọn hoặc layer tùy ý bạn.
    Nếu bạn vẽ thì dùng Brush ( phím tắt B ) cũng có rất nhiều cách sử dụng.
    Nếu đổ màu theo mảng, muốn mảng trông như vật liệu gì thì có thể sử dụng Style, add style vào layer.
    jacktitanickHồng Sơn thích bài viết này.
  11. bui manh thang

bui manh thang Thành viên cấp 2

Trong photoshop ban chuột phải vào icon brush , ở dưới cùng có cái mixer brush tool đó, bạn thử dùng cái đó xem sao
  12. jacktitanick

oceankingdom mình vẽ bên SAI, chỗ tay mình tô 2 màu xong dùng công cụ Blur nên nó mới mịn như thế, còn bên cs6 thì mình ko biết làm cho nó hòa trộn 2 màu mịn như thế được :(
  13. jacktitanick

bui manh thang mình thử rồi mà cái đó nặng thế, tô xong mấy giây rồi nó mới hiển thị @@
  14. oceankingdom

Ở đây mình dùng thử 2 công cụ khác nhau, cái phía trên bên phải là công cụ stamp tool (S) cái phía dưới bên phải là 2 công cụ trong (R) ( chỗ mình chỉ chuột đó ).
    Lưu ý với bạn là nên vẽ nét ở 1 layer, tô màu ở layer khác, như vậy khi sử lý sẽ dễ dàng sử lý từng loại 1.
  15. Vũ Phi Huân

Vũ Phi Huân Thành viên cấp 4

photoshop thì bạn không thể trộn dễ như SAI, để mà trộn ra được thì bạn phải học cách làm như ở đây http://www.ctrlpaint.com/dp101-3
  16. cocpsd

cocpsd Thành viên cấp 1

dùng cọ mềm, hạ opacity xuông rồi blur, mà cũng ko cần blur thì màu nó cũng hòa vào nhau rồi :-?:-?
  17. laidb201

laidb201 Thành viên cấp 2

Photoshop rắc rối hơn SAI nhiều bạn ơi học sơ về công cụ tham khảo mấy clip vẽ đã. Mà photoshop cũng công cụ water hình giọt nước ít sài nên ko rõ!
  18. hatay1712

hatay1712 Thành viên cấp 4

Dùng cọ mềm, để nguyên opacity và giảm fill xuống còn dưới 10 là hay hơn
  19. jacktitanick

20. hungdaik

hungdaik Mới đăng kí

dùng gradiant là đc

Ủng hộ diễn đàn