Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Hỏi cách viết số liên tiếp trong InDesign

Chủ đề thuộc danh mục 'Adobe InDesign' được đăng bởi Ngoeo, 14/10/15.

Lượt xem: 9,403

1. Ngoeo Mới đăng kí

Mình đang cần làm một tập phiếu quay thưởng như kiểu vé số ấy, mỗi tờ là một số từ 0-250. Mình chỉ quen dùng Illus nhưng cái này chắc phải qua Indesign (chưa dùng lần nào), làm thủ công 250 số chắc chết.
    Mình có google nhưng mà làm theo không được, nó lại toàn tiếng anh nữa =.=
    Bạn nào hướng dẫn chi tiết giúp mình được không? Mình cám ơn. ^^

P/s: Số của mình định đổ Gradient, cái này có đổ màu luôn được trong Indesign không hay đem qua Illus đổ màu?

...
  2. tóc đen

tóc đen Thành viên cấp 2

hic... đổ đc màu trong Indesign bạn nhé, nhưng mà khá lằng nhằng nếu bạn ko biết gì về Indesign.
    Trước hết bạn phải học cách tạo 1 document mới (vì bạn chưa dùng Indesign lần nào):
    mình sẽ chỉ nói đến những option cần thiết:
    - Indent: Print (nếu bạn làm để in vì Indesign sẽ check màu sắc các file cho bạn)
    - Facing pages: bạn làm trang đơn nên bỏ dấu check này đi nhé.
    - Page size, number of pages: là kích thước và số trang.
    - Bleed là tràn lề: tức là khi bạn chèn hình sát với mép lề sẽ phải để hình tràn ra phần này để khi cắt đúng kích thước tránh cắt thiếu hình.

Tiếp theo là động tới phần chính:
    ở ô hội thoại Pages (F12 hoặc Window > Pages nếu bạn ko thấy), bạn nhấn đúp vào A-master nếu chưa có thì chuột phải > New Master.
    Ở trang A-master bạn tạo 1 Frame ở vị trí bạn muốn chèn số.
    Chọn công cụ type, để con trỏ chuột vào frame đó, ko gõ gì cả, chọn Type > Insert Special Character > Markers > Current Page Number.
    Đến đây bạn sẽ thấy 1 chữ A đc chèn vào, đừng làm gì nó cả, nhấn đúp trở lại các trang thường mà bạn làm thì sẽ thấy số trang lần lượt đc đánh.
    Còn nếu chưa thấy thì bạn nhấn chuột phải vào A-master chọn Apply Master to Pages >> rồi chọn All pages.

Sau khi bạn làm và chèn hình thì chắc chắn hình sẽ đè lên số nên mình nói luôn:
    Vẫn ở trang Master (A-master) bạn nhấn đúp chọn vào trang đó, mở menu Layers (Window > Layers, hoặc F7) tạo 1 layer mới, để cho nó nằm trên layer 1 (layer mặc định) rồi quăng cái frame bạn ghi số trang vào layer nằm trên.
    Đến đây thì các số đều sẽ nằm ở trên ảnh bạn chèn vào các trang được apply master pages, nếu chưa thì kiểm tra lại ở layers của trang đó nhé.

Còn về đổ Gradient cho số thứ tự thì đây:
    Bạn mở menu Gradient (Window > Color > Gradient) rồi ở đó bạn chọn ô màu ở dải màu (nhấn 1 cái thôi vì nhấn đúp nó ko hiện ra bảng màu như Ai đâu) rồi bạn nhấn đúp vào icon Fill
    sẽ hiện ra bảng màu cho bạn chọn, chọn xong dải gradient thì chuột phải vào cái ô màu ở menu Gradient, chọn Add to Swatches rồi muốn tô màu gì cho chữ nào bạn cứ chọn rồi fill nó bằng cái swatch bạn vừa save

P/s: Nếu lần đầu làm Indesign thì mình thấy có khi bạn làm ở Ai còn nhanh hơn... -.-
    Phạm Hữu Dư thích bài viết này
  3. bdesign

bdesign Banned

Muốn viết số liên tiếp thì chỉ việc dùng lệnh đánh số trang vào Master Page, cứ thêm 1 trang thì số sẽ nhảy liên tiếp, đơn giản lắm thày em ạ.
    tranvan.muon thích bài viết này

Ủng hộ diễn đàn