Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Hỏi cách xuất từ Illustrator sang pdf, ko phải file bình thường!!!

Chủ đề thuộc danh mục 'Illustrator' được đăng bởi devilzs, 14/6/15.

Lượt xem: 14,035

1. devilzs Thành viên cấp 1

Hôm nay mình nhận được 1 file catalog của khách hàng đưa nhờ sửa 1 số trang.
    Vấn đề là sửa xong rồi ko biết xuất sang PDF từ trang đầu đến cuối kiểu gì khi File này lại làm mỗi trang trên 1 layer. Chả lẽ lại bật từng layer xuất từng trang xong dùng acrobat nối lại?
    Có bác nào biết ko chỉ mình với.

...
  2. KhoaRambo

KhoaRambo Thành viên cấp 2

Nếu chỉ muốn xuất thành một trang mà xem tất cả các layer thì bạn Save as thành PDF. Trong hộp thoại Save as PDF Options bạn check thêm vào tùy chọn Create Acrobat layers from top level layers. Mở file bằng Acrobat bạn sẽ thấy bên tay trái cửa sổ có một tab là LAYERS. Bạn có thể bật tắt layer để xem hoặc để Print mỗi Layer.

Còn nếu muốn xuất mỗi layer thành một trang riêng biệt thì bạn phải dùng cách này. Đó là dùng Script này. DOWNLOAD
    http://www.4shared.com/file/78284017/1d751c74/layerstopdf.html
    . CS2 CS3 đều xài được. Giải nén vào My Document (cho dễ lấy chứ không có gì hết[​IMG] )
    Cách xài: Trong Illustrator, Nhấn Ctrl + F12 và chọn đến file vừa giải nén > Open.
    Sẽ có một hộp thoại yêu cầu bạn chọn một PDF Preset để save. Bạn đánh đúng tên Preset mà bạn muốn Save vào. Nếu không nhớ thì vào menu Edit > Adobe PDF Presets mà coi.

File của bạn có bao nhiêu Layer sẽ tạo ra bấy nhiêu file PDF > Lúc này bạn chỉ cần vào Acrobat để Join chúng lại là xong.
    Nhìn hình là hiểu, chúc thành công

devilzs, Earl Greythandanit thích bài viết này.
  3. devilzs

devilzs Thành viên cấp 1

thank bạn, nhưng hôm trước mình phải xuất ra từng trang rồi join lại rồi, vì nghĩ ra là nếu có cách xuất được thì cũng ko ăn thua. File này làm theo kiểu trang đôi nhưng sắp xếp bị sai. Đúng ra phải ghép trang 1 và trang 44, 2 và 43... cứ thế mới in ra đóng quyển dc, đây lại xếp 2 trang cạnh nhau. chán
  4. HL.Thanh

HL.Thanh Thành viên cấp 2

devilzs
    Cho mình hỏi là 2 trang đó dính liền 1 khối hay là tách rời nhưng chung 1 layer ?
    Nếu 2 trang tách rời thì bác có thể dùng indesign đề sắp xếp trang, bằng cách nắm kéo vào 1 khung trang rồi canh chỉnh lại
    Nếu 2 trang dính liền, bác nhấn ctrl D (place) chọn file Ai , tick vào show import options > mở file , chọn tab layer rồi nhấn alt + click vào mắt từng layer để chọn mỗi layer đó ứng với từng trang. Sau đó kéo cái frame cho vừa 2 trang rồi nhấn phải chọn fitting > fit content to frame rồi Export PDF.
    Các máy in ca-ta-lô có chế độ in book nên viêc sắp trang 1 2 3 4 5 6 ... sẽ không ảnh hưởng gì.
    Cái này mình đã làm và in thử bằng con Samsung , chưa chắc máy in bên bác làm đc nhe :3
    devilzs thích bài viết này
  5. devilzs

devilzs Thành viên cấp 1

hai trang này dính nhau, với lại mình chưa cài Indesign, dù sao thì cũng xong rồi. thanks
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn