Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Hỏi chút về kiểu con dấu này

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi longmetal, 10/6/13.

Lượt xem: 2,495

1. longmetal Mới đăng kí

Các bạn cho mình hỏi chút về cái hiệu ứng đóng dấu (hay đại loại là cái gì đó) kiểu này

Về cách làm thủ công của mình, để tạo hiệu ứng text như thế này thì mình đã làm như sau:

- tạo 1 rectangle (U) màu trắng, sau đó Rasterize thành 1 ảnh thông thường để có thể edit
    - Gõ text, chọn vùng chọn bao quanh text đó nhưng trên layer hình kia.
    - xóa khung text > thành công.

Lúc này nó sẽ tạo ra 1 ô vuông bị "đục" theo hình chữ.

Nhưng bây giờ, mình muốn làm theo kiểu "công nghiệp", để có thể tùy ý đổi text mà không cần phải "đục" cái nền trắng kia. Có cách nào "phức tạp" hơn không các bạn? Theo mình là sẽ "trộn" 2 layer vùng trắng và text bằng các hiệu ứng khác nhau để có được hiệu ứng nhìn xuyên thấu chữ như vậy. Nhưng mình mò mãi ko đc.

Bạn nào biết cách nào khác thì chỉ mình với. Cảm ơn nhiều.

...
  2. Kenny Vũ

Kenny Vũ Thành viên cấp 2

Bạn thử để layer Text màu trắng lên trên cùng, chế độ hòa trộn Overlay 100%, layer nền của dấu phía dưới, chế độ Hardmix 50%, background dưới cùng. Bạn change màu của layer tùy thích. Lúc này đã có thể gõ text búa xua mà ko cần phải "đục" nữa. Hy vọng giúp được :D
    longmetal thích bài viết này
  3. Việt Royal

Việt Royal Thành viên cấp 1

Cái này làm thủ công cũng chỉ mất 2 phút thui mà. Chịu khó tý là đk. Cần gì phải tìm cách khác
  4. Nguyễn Tôm

Nguyễn Tôm Thành viên cấp 3

LAYER MASK là thứ mình chọn :D

Ủng hộ diễn đàn