Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Hỏi đáp kĩ thuật] Kĩ thuật xóa phông với lens 18-55

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi Nguyễn Xuân Biên, 23/1/13.

Lượt xem: 46,944

1. Nguyễn Xuân Biên Thành viên cấp 1

Chào mọi người, mình là newbie cần thọ giáo với kĩ thuật chụp ảnh xóa phông với lens 18-55mm. Vì khả năng tài chính có hạn nên tạm thời chỉ cho phép chơi lens này. Xin hỏi mọi người là phải chụp với các thông số ntn để có đc tấm hình xóa phông đẹp nhất (có thể). Àh, hiện mình đang bấm con Nikon D3200.
    P/S: Lỡ như đã tồn tại bài viết tương tự thì MOD tha chết nha, đây là lần đầu mình post bài ở diễn đàn :D

...
  2. Trung Kiên

Trung Kiên Thành viên cấp 3

Zoom hết cỡ, mở khấu to nhất có thể, để mẫu đứng xa background vào, tạch, xong.
    P/s: lens 18-55 chẳng xóa được bao nhiêu đâu =)), thím thích xóa phông thì mua fix khẩu lớn hoặc tele đi :3 :3
  3. alimap55

alimap55 Mới đăng kí

Lens kit 18-55mm chỉ mở đc khẩu lớn nhất là 3.5 khó xóa ra bokeh lắm bạn àh,bạn thử mở khẩu lớn rồi đứng gần mẫu lại thì có thể xóa đc chút ít.Muốn xóa phông mà đc bokeh ảo ảo thì khẩu từ 2.2-2.8 là đẹp rồi.Nếu có khả năng bạn mua thử con Nikon 50mm f1.8 thử.:3 :3
  4. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

bác làm e nhớ ra hình như đây là con lens đầu tiên e dùng, chụp lởm lắm :))
  5. vietinsipid

vietinsipid Thành viên cấp 1

Theo hiểu biết có phần hạn hẹp của em thì xóa phông phụ thuộc vào khẩu độ và khoảng cách từ ống kính đến chủ thể. Ngoài ra thì ống tele xóa phông cũng rất ok.
    Em dùng Canon nên không rõ ống Nikon của bác như thế nào. nhưng chắc thông số cũng tương tự nhau => 18-55mm f3.5-5.6.

=> nếu muốn xóa phông thì ở tiêu cự 18mm bác phải mở khẩu tối đa là 3.5. Và ở tiêu cự 55mm bác phải mở khẩu max 5.6 và khoảng cách từ ống kính của bác đến chủ thể phải thật gần.
    Nếu bác chụp cây cỏ, hoa lá thì cứ 18 f3.5. chụp kiểu close-up, macro thì cũng xóa phông ầm ầm. Còn nếu chụp mẫu thì 55 f5.6. đừng chụp toàn thân. bán thân hoặc cận cảnh chắc cũng xóa đc tàm tạm :(
    Nếu thực sự ham hố xóa phông thì bác nên suy nghĩ đến con ống 50 f.18.
    Shenvi thích bài viết này
  6. YFG730S

YFG730S Thành viên cấp 2

hoặc là PS > filter blur :D
    đùa chứ con kits đó mà xóa phông sao nổi bác ơi, bán mua fix 50 mà xóa
  7. Nguyễn Xuân Biên

Nguyễn Xuân Biên Thành viên cấp 1

Hỳ, cảm ơn mọi người nhiều. Mình nghèo lúm, sao dám đàn đúm mấy cái lens đắt tiền ^.^
  8. YFG730S

YFG730S Thành viên cấp 2

đắt gì @@, bán con kit đi chắc đc hơn 1 củ rồi, bù vào 1 ít mua con 50 1.8 rẻ nhất rồi còn gì nữa bác ^:)^
  9. Shenvi

Shenvi Thành viên cấp 3

Vẫn chưa hẳn là đắt đâu bạn ạh, bởi vì pancake 50mm f1.8 nếu mình ko lầm thì giá cũng khá là mềm đấy bạn nhé :)
    Giá tham khảo (giangduyđạt): mới là 2tr7, 2nd hàng đẹp thì 2tr4 nhé ;))
    Khéo đến lúc bạn í chụp landscape thì.... tịt ngòi àh =))
  10. Trần Hưng Thịnh

Trần Hưng Thịnh Thành viên cấp 3

Bổ sung:
    - Khoảng cách từ ống kính đến chủ thể so với khoản cách từ chủ thế đến phong nữa.
    vietinsipid thích bài viết này
  11. YFG730S

YFG730S Thành viên cấp 2

em nghĩ chủ thớt đam mê gái teen xóa phông chứ ko có phong cảnh đâu =))
    Thanh Công Huỳnh, nhatanh181Shenvi thích bài viết này.
  12. Kenn

Kenn Thành viên cấp 1

bác đóng 55 vs mở kịch khẩu là ok :) nếu bác k đủ $ thì làm tạm 1 em fix 50 f1.8 là đẹp rồi :)
  13. Adryan Photography

Adryan Photography Mới đăng kí

Mình vẫn đang xài kit mặc dù đã có lens độ mở lớn :))
    Tại vì mình ít chụp xóa phông =))
  14. junest

junest Thành viên cấp 2

như thế này thôi, kit 18-55 cũng chụp đâu đến nỗi tệ
  15. metoo91

metoo91 Mới đăng kí

với kinh nghiệm của mình thì với tiêu cự 55 mở max khẩu chụp đối tượng càng gần càng tốt
    nếu đối tượng quá nhỏ, bạn có thể để bàn tay của mình ở gần đối tượng đó cho máy tự động lấy nét.
    Chúc vui
  16. Doremon199393

Doremon199393 Thành viên cấp 1

kit chụp ở tiêu cự 18 hay 55 hình ko dc nét lắm. bạn muốn xóa phông nhưng chủ thể ko dc nét nhất àh? Mình cũng đang dùng kit, thường thì tiêu cự từ 50-dưới 55. F5.6, nhân vật xa background là ok, nhưng ko bao giờ xóa dc mù mịt như lens đơn tiêu cự hay tele dc đâu :)
  17. KoD_11094

KoD_11094 Thành viên cấp 1

để 55 và chụp macro là ok
  18. Tuấn Huy

Tuấn Huy Thành viên cấp 1

đập kít xúc fix :x:x:x
  19. takethat1

takethat1 Thành viên cấp 1

Pancake f2.8 bạn ơi, làm gì có khẩu 1.8?

Mà làm gì brandnew 2tr7? ack ack
  20. Adryan Photography

Adryan Photography Mới đăng kí

Có pancake 50mm F/1.8 à? Lạ nhỉ? Phải kiếm mới được. Còn nếu bạn nói đến Canon 50mm F/1.8 thì giá chỉ khoảng 2.2tr thôi nhé :)

Ủng hộ diễn đàn