Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Hỏi Đáp] Xin tư vấn về giá tiền làm các artwork (logo, poster, banner, v.v...)

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi Kanny Nguyen, 17/7/14.

Lượt xem: 3,135

1. Kanny Nguyen Thành viên cấp 1

Hiện công việc part-time của mình là thiết kế logo, banner, poster, v.v... . Trước kia mình chỉ làm free để có kinh nghiệm, dần dần sau này mới bắt đầu nhận tiền. Mình chỉ tính giá theo độ khó hoặc theo ý muốn khách hàng nếu họ thấy sản phẩm mình làm ra đáng đồng tiền. Hiện giờ lên ĐH mình muốn kiếm tiền lo cho nhu cần bản thân nên muốn mọi thứ rõ ràng hơn 1 tý.
    Nhờ các bạn tư vấn giùm về giá cả khi làm những artwork cho khách hàng ví dụ như : logo cho công ty, logo cho shop bán quần áo, poster cho buổi trình diễn âm nhạc, banner cho các sản phẩm âm nhạc, v.v...
    Một vấn đề nữa là mình đang ở Mỹ nên cũng gặp chút rắc rối về chuyện... "bất đồng tiền tệ" vì thường làm cho bên Việt Nam nhiều hơn. Mình đang dùng cách chuyển tiền qua tài khoản ngân hàng. Lệ phí chuyển tiền từ nước khác vào tk mình là $12 là khoảng 240k nên đôi khi mình để khách hàng tự trích 240k từ số tiền sản phẩm và mình chỉ hưởng phần còn lại. Ai có thành ý thì họ tự bỏ tiền túi ra trả lệ phí và mình được hẳn 100% tiền công.

Các bạn có thể tham khảo qua Flickr của mình: https://www.flickr.com/photos/kanny_nguyen/sets/72157644058670227/

Cảm ơn đã ghé xem và giúp đỡ >:D<

...
  2. Trần Thành Lợi

Trần Thành Lợi Thành viên cấp 3

Bạn bên Mỹ, mà làm cho Việt Nam thì thật sự rất lỗ, vì tiền VN thấp hơn Mỹ nên tiền VN chuyển qua Mỹ sài thì sụt lại còn ít :|
  3. Zion

Zion Thành viên cấp 1

Đang tìm cách làm như thớt thì tìm đc cách định giá trên GG. Up lại cho nhg ai chưa biết.

Pay yourself a reasonable hourly wage, add the cost of materials and make that your asking price. For example, if materials cost $50, you take 20 hours to make the art, and you pay yourself $20 an hour to make it, then you price the art at $450 ($20 X 20 hours + $50 cost of materials).

Dịch:
    Hãy tự trả cho mình một giá tiền hợp lý cho một giờ làm việc, cộng với chi phí của vật liệu để làm chính là giá tiền cho một sản phẩm. Ví dụ: Nếu chi phí vật liệu là 50$, bạn làm công việc trong 20 tiếng để tạo thành sản phẩm, và bạn tự trả cho bản thân 20$/h. Như vậy, bạn định giá sản phẩm là 20 x 20 + 50 = 450

CÔNG THỨC:
    Giá sản phẩm = (Lương tự trả/tiếng) * (Thời gian làm) + Chi phí vật liệu

Ủng hộ diễn đàn