Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Hỏi Giảm dung lượng ảnh có ảnh hưởng đến chất lượng ảnh In

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi thienkim, 5/5/15.

Lượt xem: 3,185

1. thienkim Thành viên cấp 1

Như tít, em lấy VD luôn, Vd em dùng máy ảnh KTS 10 mấy MPX hay điện thoại xin chụp ảnh thì suy ra 1 tấm ảnh gốc chụp dc nó sẽ có dung lượng 5->10M, mà nhiều khi chúng ta cần xử lý cho nó nhẹ bớt để tiện làm việc khác vd đính kèm để gửi mail cho nhanh, vậy vd em có bức ảnh gốc 5M, em mở bằng Paint của Windows sau đó chọn Save As sang file *.jpg => sẽ được tấm ảnh dung lượng nhẹ hơn, còn khoảng hơn 1M thôi
    Vào việc chính em muốn hỏi là sau khi làm giảm dung lượng tấm ảnh đó đi thì mang đi in có bị ảnh hưởng về chất lượng hình không ? nếu có và nếu không thì mức độ thế nào ?

P/s: VD In tấm gốc 5M và in tấm vừa dc Save As cho nhẹ bớt kia là 1M mấy, sau khi ra dc tấm hình nhìn chất lượng có khác nhau không ?

...
  2. Jerz

Jerz Mới đăng kí

Ví dụ của bạn hơi dài dòng,nhưng mình hiểu ngắn gọn là dung lượng ảnh thì sẽ ảnh hưởng thế nào đến chất lượng bức ảnh?
    Đầu tiên là Mpx và MB (kích thước tập tin) hầu như không có quan hệ với nhau. Một bức ảnh 10 Mpx có thể cung cấp một dung lượng ít hơn 1 MB trên thẻ nhớ nhưng cũng có thể điều chỉnh lên nhiều nhất là 6 MB. Kích thước tập tin phụ thuộc vào nhiều yếu tố, bao gồm cả số lượng Mpx, định dạng tập tin mà bạn đang sử dụng (chẳng hạn như JPEG hoặc RAW) và số lượng tập tin nén được sử dụng để lưu các hình ảnh, đôi khi được gọi là cài đặt chất lượng chất lượng ảnh.
    Ảnh hưởng đến chất lượng thế nào thì khi ở dung lượng lớn bạn cho đem in 1 bức ảnh khổ lớn thì ảnh sẽ k bị vỡ hạt, vỡ hình. Còn dung lượng thấp in ở khổ lớn thì sẽ bị vỡ hình nhưng in ở khổ nhỏ thì mắt thường sẽ k nhìn thấy đc.
    thienkim thích bài viết này
  3. vangsjc

vangsjc Mới đăng kí

ĐƠN GIẢN NHƯ NÀY:
    giả xử độ phân giải tấm ảnh của bác là 1 thùng sơn 10lít, nếu để đặc, sơn lên 10m2 là vừa đủ và đẹp, bác sơn lên 20m2 thì phải pha thêm dung môi nó sẽ lòe nhòe loãng xẹt, còn nếu bác sơn lên 1m2 thì tức là bác trút bỏ chỗ còn lại
    do đó tùy nhu cầu mà tiết kiệm tiền mua sơn( đặt độ phân giải) nhé!
    thienkim thích bài viết này
  4. thienkim

thienkim Thành viên cấp 1

#3, bác giải thích khó hiểu quá, hix, không cần phức tạp lên vậy đâu
    #2 bác giải thích vậy em hiểu sơ sơ rồi, haaiizzz

P/s: với em các bác chỉ cần chốt là có hay không có bị ảnh hưởng và mức độ nếu có.
    Thôi h cụ thể thế này đi VD ảnh gốc của em kích thước ảnh đang là 4000x3000px, dung lượng 5M, chụp từ máy KTS Canon 10MPX, em dùng Paint biến nó thành bức hình vẫn kích thước như trên, nhưng dung lượng h chỉ còn là 1.2M, vậy h em đi In tấm gốc và tấm vừa chế biến trên cùng khổ giấy A4 thì chất lượng 2 tấm hình này có # nhau lớn không ?
  5. changjinew

changjinew Thành viên cấp 2

Chốt 1 câu là có ảnh hưởng bạn nhé, còn ảnh hưởng nhiều hay ít thì mình giải thích dưới dây:
    _Khi bạn đi in ảnh, ảnh của bạn độ phân giải càng lớn thì in trên khổ lớn sẽ không bị vỡ hạt.
    _Khi in khổ nhỏ, không nhất thiết phải dùng độ phân giải lớn, vì hầu hết các máy in thường chỉ in ra được 1 mức độ nào đó th, ảnh có lớn hơn nữa, quá ngưỡng máy in thì in ra cũng không khác biệt nhiều. Kiểu như màn hình điện thoại full HD với 2k chẳng phân biệt được vì nó quá ngưỡng dùng bình thường của mắt r. Nhưng màn HD vs full HD thì nhìn khác biệt rõ vì nó dưới ngưỡng mắt nhìn.
    => Chốt 1 câu cho dễ hiểu: In ảnh nhỏ thì dùng khổ nhỏ, ảnh lớn thì dùng khổ lớn. Theo mình biết thì khuyến khích in ảnh A3 trên lý thuyết la 8mp. Kích thước ảnh của bạn bao nhiêu thì cứ chia tỉ lệ theo A3 ( 8mp) là ok. Còn muốn an tâm thì cứ dư dả thêm tí :D, mà tối thiểu là như mình nói nếu không sẽ giảm chất lượng đáng kể.
  6. Jerz

Jerz Mới đăng kí

Với khổ A4 thì k nhiều lắm
  7. thienkim

thienkim Thành viên cấp 1

Vậy là cứ nên để nguyên rồi, mà để nguyên thì nhiều lúc nặng quá, hix

Ủng hộ diễn đàn