Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[hỏi] giúp em về gõ tiếng việt với ... gấp

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi Truong Thanh, 1/5/13.

Lượt xem: 1,838

1. Truong Thanh Mới đăng kí

Em đã thử tất cả mọi cách của mọi người chỉ trên diễn đàn như đổi bảng mã, cài lại unikey Nhưng vẫn không được. Mọi người giúp gấp dùm e với, e đang cần để làm việc.
    Hiện tượng là đánh "tôi" thì chỉ còn là "ti"

...
  2. Nguyễn Hoàng Minh Long

Nguyễn Hoàng Minh Long Thành viên cấp 3

ủa sao trên 4rum mình thấy bạn đánh được đầy đủ "Tôi" và " Ti" đấy thôi
  3. Crz

Crz Thành viên cấp 3

Check lại bảng language ở góc phải dưới. Chuyển thành En xem ?

Nguyễn Hoàng Minh Long Chắc là cậu ấy copy.
  4. Ngựa Hoang Gemini

Ngựa Hoang Gemini Thành viên cấp 4

Bạn đang hỏi về font chữ chăng :-/
    Font của bạn có thể chưa được Việt hóa ! Gõ thế quái nào ra được tiếng Việt :O
  5. Truong Thanh

Truong Thanh Mới đăng kí

6. Nguyễn Hoàng Minh Long

Nguyễn Hoàng Minh Long Thành viên cấp 3

Bạn thử dùng Unikey ( k dùng vietkey ) để bảng mã VNI Windowr, tắt hết các chương trình k cần đến thử xem có bị nỗi k ?
  7. Ngựa Hoang Gemini

Ngựa Hoang Gemini Thành viên cấp 4

Truong Thanh: Thế thì bạn check như Crz đã nói xem. Muốn chắc ăn thì test lại cái vietkey/ unikey của bạn là tốt nhất
  8. AmateurTZ

AmateurTZ Thành viên cấp 3

Bạn nên nói rõ ngay từ đầu là gõ tiếng Việt trong Photoshop.
    Mình cũng đã gặp trường hợp này rồi.
    Nếu gõ trực tiếp trong Photoshop mà bị lỗi thì bạn soạn trước trong 1 chương trình nào đó như notepad (phần endcoding: utf-8) hoặc win word. sau đó chép và dán vào Photoshop. chỉnh font, canh lề, ... và kiểu chữ trong Photoshop sau cũng được. Mình dùng cách này vẫn ổn.
  9. Truong Thanh

Truong Thanh Mới đăng kí

AmateurTZ nhưng làm vậy nó có cái nền trắng kèm theo chữ rồi làm sao tách ra được bạn?
  10. AmateurTZ

Ý mình là bạn chép đoạn tex rồi dán vào chương trình của Photoshop chứ không phải là chụp ảnh màn hình rồi dán file ảnh đâu. (phải chắc rằng chương trình photoshop của bạn cũng đang sử dụng chức năng viết tex nhé - Gõ phím T rồi nhấp chuột vào hình).
    Nếu bí quá không khắc phục được bạn cũng có thể soạn đoạn văn bản, canh lề, font, ... y như khi bạn muốn hiển thị. chụp ảnh màn hình, lấy file ảnh dán vào rồi dùng các chế độ hòa trộn sao cho nền trắng bị lẩn đi chỉ còn lại tex. Hoặc dùng công cụ tạo vùng chọn để xóa nền trắng đi. nhưng rõ ràng cách này không hay.
  11. jacklagger1995

jacklagger1995 Thành viên cấp 2

copy đoạn text k thì k có nền trắng đâu..bạn xem lại xem lỗi gì k nhé? với cả dùng font chữ việt hóa của rum share r đó....vừa đẹp vừa việt theo ý bạn đó...
  12. Truong Thanh

Truong Thanh Mới đăng kí

thêm 1 vấn đề nữa là đánh trong Word mình bị nhiều chữ lỗi font nhiều chữ không
  13. Lukass

Lukass Thành viên cấp 1

Bạn đang dùng Vietkey hay Unikey ?
    Khuyên bạn nên dùng Unikey , sau đó kiểm tra xem font gì , nếu là VNI thì bạn chọn chế độ VNI Windows ở Unikey , kiểu gõ là Telex .
    Nếu không được bạn thử chọn 1 font VNI khác và làm lại xem . Quan trọng nhất là phải biết nó bị lỗi cái gì thì mới khắc phục được . Bạn cứ làm các cách để loại trừ xem .
  14. Truong Thanh

Truong Thanh Mới đăng kí

Lukass mình xài Unikey, cũng đã thử chọn phông VNI r đổi thành VNI Windows rồi bạn àh mà vân xkhông đc
  15. AmateurTZ

Bạn dùng Unikey thì bạn mở bảng điều khiển lên nhìn xuống góc dưới cùng bên trái có phần hướng dẫn rất chi tiết đấy. Bạn cần phải chắc những điều sau:
    1: Loại font đó có hỗ trợ tiếng Việt không.
    2: Bảng mã đang sử dụng cho loại font đó.
    3: Kiểu gõ.

Ủng hộ diễn đàn