Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Hỏi ngu] Khung lưới trong thiết kế logo

Chủ đề thuộc danh mục 'Thảo luận - Tài liệu tham khảo' được đăng bởi boinghiadia, 24/4/13.

Lượt xem: 26,206

1. boinghiadia Thành viên cấp 1

tính hình là em mới học thiết kế logo đã lên lưới 10. nhưng lên mạng tham khảo thì thấy mấy hệ thống lưới này mà không hiểu nó để làm gì. vậy nhở các cao nhân giải đáp giúp e với :
    các hệ thống lưới trong các logo này là gi vậy ạ?
    các hệ thống lưới này có qui tắc nào chung không ạ

...
  2. Thái Châu

Thái Châu Thành viên cấp 4

Đó là tỉ lệ trong thiết kế.
    Ti lệ vàng là gì? Câu trả lời tại đây ...

Khái quát về : "Tỉ lệ vàng"

Apple và tỉ lệ vàng trong thiết kế
    Chỉnh sửa lần cuối: 12/9/14
  3. traigia

traigia Thành viên cấp 2

Lưới trong thiết kế để xác định tỉ lệ, còn ở ngoài người ta dùng để bắt cá =))
    boinghiadia thích bài viết này
  4. Hổ Báo VietDesigner

Hổ Báo VietDesigner Huyền Thoại VietDesigner

5. boinghiadia

boinghiadia Thành viên cấp 1

thank các bác. hướng dẫn cụ thể quá. em phải ngâm cứu cái đã mà có bác nào thiết kế logo trên các lưới này chưa up lên cho em học hỏi với. chứ vẫn đang gà mờ lắm :D
  6. HoangPigg

HoangPigg Thành viên cấp 2

Ghép đâu cũng đc,ghép đâu cũng hợp!!!
  7. baobinh152

baobinh152 Thành viên cấp 1

Bạn nói sai rồi - Lưới trong thiết kế có trước cả logo là hệ thống đo lường quy chuẩn quy định tỉ lệ giữa các thành phần trong logo hay thiết kế . Chứ k phải thêm vào sau hay thêm vào cho đẹp
  8. Hổ Báo VietDesigner

Hổ Báo VietDesigner Huyền Thoại VietDesigner

baobinh152 Hi hi hi ... Mấy cái vấn đề về lưới trong Thiết kế nói chung & logo nói riêng thì Vô cùng nhắm !
    - Mừ mình cũng chỉ biết qua thui - ý kiến của mềnh mang tính Tham khảo !

- Mong "cao nhân" chỉ giáo thêm !
  9. thaituan_boy_dt

thaituan_boy_dt Thành viên vui tính

Mình design ko theo cái gì hết, cứ nghĩ ra ý tưởng là phang, quan trong là giỏi thuyết trình về ý tưởng logo là ok, nhiều nguoi đi đặt loge như tộc ý ko biết gì đâu
  10. Dementor

Dementor Thành viên cấp 1

theo mình thì không có quy tắc chung nào cho lưới cả, vì thế cũng đừng tôn nó lên kiểu là cái cái gì quá cao siêu :| cái cốt lõi ở đây chính là các tỷ lệ, không chỉ có tỷ lệ vàng mà trong thiết kế có nhiều kiểu tỷ lệ khác nhau. Sau khi lên ý tưởng và tạo ra được logo, ta có thể dựa vào các tỷ lệ đó để hoàn thiện logo của mình, thêm lưới chính là trong đoạn này. Ví dụ dùng các hình tròn tỷ lệ cho các đường cắt, đường bo, lượn ... dùng lưới chia các thành phần theo các tỷ lệ ...
  11. phankhanhson

phankhanhson Thành viên cấp 1

Lưới dùng để xác định tỉ lệ, khoảng cách... giữa các phần trong logo. Sau khi bạn thiết kế được 1 logo rồi, bạn phải đưa logo vào trong một hệ lưới để người sử dụng logo của bạn có thể vẽ lại được đúng như thiết kế gốc của bạn để phục vụ các mục đích khác nhau (in ấn, dựng thành bảng biển khổ lớn .v.v.). Còn thực tế khi thiết kế logo thì người thiết kế cứ có ý tưởng thế nào thì diễn đạt nó ra thành bản vẽ, sau đó mới tinh chỉnh nó vào trong hệ lưới để đảm bảo các tỉ lệ thích hợp (ví dụ tỉ lệ vàng, tỉ lệ Fibonaxi...). Thực ra tỉ lệ nào cũng được, miễn là vừa mắt. Tỉ lệ vàng đơn giản cũng chỉ là 1 tỉ lệ mà theo khảo sát thống kê thì làm vừa mắt nhiều người xem nhất mà thôi.
    onimagebien17, minolta9xiPanDa2010 thích bài viết này.
  12. Trần Thành Lợi

Trần Thành Lợi Thành viên cấp 3

Tóm gọn hơn là dùng để căn lề chỉnh lối cho chính xác hoàn toàn, ko bị chênh lệch tỉ lệ mà còn đẹp mắt, thế thọi.
  13. PanDa2010

PanDa2010 Thành viên cấp 1

Bạn #11 nói chuẩn rồi đấy. Rất đầy đủ
  14. Trần Duy Hoàng

Trần Duy Hoàng Thành viên cấp 3

những thông tin rất bổ ích
  15. singleboy642

singleboy642 Thành viên cấp 1

Làm thế nào để đc cái chữ "wavepulse acoustics" nằm nghiêng như vậy các pro ơi? chỉ giúp mình với ạ
  16. Nguyễn Sỹ Long

Nguyễn Sỹ Long Mới đăng kí

17. OKguy

OKguy Thành viên cấp 2

Đưa lên khung cho có vẻ nguy hiểm và dễ lấy tiền hơn :)

Ủng hộ diễn đàn