Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Hỏi ngu] Làm thế nào để chủ động hơn khi blen ảnh

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi DEVIL 01, 21/11/13.

Lượt xem: 10,140

1. DEVIL 01 Thành viên cấp 1

Mình là newbie, vọc vạch PTS cũng đc khá khá thời gian rồi, trước đây mình toàn học về cách sử dụng các công cụ, nay muốn mò sang thêm lĩnh vực blend ảnh. Có vài điều muốn hỏi mong được các bạn giúp đỡ
    Mình cũng đã tham khảo qua một số tut hướng dẫn blend ảnh, nhưng chủ yếu là blend theo hướng dẫn sẵn trong tut, mình muốn học cách chủ động hơn khi muốn tự blend một bức ảnh theo ý mình, hơi loằng ngoằng nhưng đơn giản như ví dụ mình muốn làm nên cây cỏ trong ảnh xanh hơn, làm ảnh sáng hơn mà không bị nhiễu, chỉnh màu hoa hồng hơn 1 chút, chỉnh da người sáng mịn hơn, ... hoặc có thể cho tổng thể 1 bức ảnh là vàng nắng, hay hồng nhạt... thì làm như nào
    Mình có tìm đến một số ebook hướng dẫn thấy toàn hướng dẫn blend theo mẫu có sẵn, mình muốn hỏi thêm về topic nào hướng dẫn về sử dụng các công cụ blend ảnh, mình cũng chỉ biết chỉnh trong Adjusments, chỉnh blending trong Layer nhưng cũng chưa hiểu rõ nó như nào, chỉ biết làm theo nó thay đổi thôi, bạn nào có bài hướng dẫn về sử dụng mấy cái này cho mình xin nhé

...
    Thanks !

...
    FMP, Hương Anh Phạm, canon31123 người khác thích bài viết này.
  2. Thiên Ma

Thiên Ma Lãng du VietDesigner

Câu hỏi của bạn không ngu , câu hỏi này khá hóc búa đấy !
    Ngồi hóng cao nhân vậy , tiện học hỏi luôn .
    FMP, Hương Anh Phạm, Chinsu_NT6 người khác thích bài viết này.
  3. DEVIL 01

DEVIL 01 Thành viên cấp 1

Cán bộ mà cũng vào đây ngồi hóng thì người nông dân như em biết trông chờ ai đây #-o
    Hoaepu94 thích bài viết này
  4. HSP

HSP Thành viên cấp 4

không biết trả lời bạn sao luôn ý là xem tut làm theo thì ok mà sao tự mần thì không biết nên bắt đầu từ đâu , tạo layer gì trước chỉnh cái chi . . .
    đành chờ cao nhơn . . hóng #5
  5. DEVIL 01

DEVIL 01 Thành viên cấp 1

HSP đúng r bạn, làm theo tut thì ok luôn đấy, mà tự mò thì chẳng biết sao cả
  6. bluesky1305

bluesky1305 Thành viên cấp 1

Lót dép ... @.@
  7. Thiên Bình

Thiên Bình Thành viên cấp 2

Mình hay blend theo cảm tính :D nhưng cũng có cơ sở.
    + Blend theo modle: Model mặc đầm màu hồng thì có thể blend cảnh sang màu hồng hoặc tím.
    + Blend theo cảnh: Cảnh hoài cổ thì blend màu film, ...
    Nói chung là tùy cảnh và cảm hứng mà sáng tạo :)
    Học hỏi bác "Trung"
    Như hình:
    kakekake, FMP, Quangdung06099 người khác thích bài viết này.
  8. Justin Nguyễn

Justin Nguyễn Thành viên cấp 2

Bạn có thể vào phần select/ color range.. chỉ vào màu mình muốn hiệu chỉnh. cụ thể ở đây là màu hồng của bông hoa hồng, sau đó chuột phải vào phần selection > chỉnh feature lên 2 cho đến 10 tùy lúc. Sau đó mở phần Hue/satuation lên, tăng satuation lên bạn sẽ đc ưng ý. Cũng như vậy với phần da model dùng với curves.... Hy vọng cái này giúp ích đc cho bạn
    FMPbuumArt thích bài viết này.
  9. Radium

Radium Thành viên cấp 3

Hóng cao nhân. Câu hỏi của #1 rất hay :D
  10. Fly Nguyễn

Fly Nguyễn Thành viên cấp 4

Sective color, gradient map, color balance, curves, level... bấm đại rồi kéo đại đi, chăm chú vừa kéo vừa nhìn hình xem nó ra như thế nào. Bạn đã rõ các công cụ rồi thì cứ thế mà phang vào, chỉnh các chế độ hòa trộn thử xem nó ntn, làm như vậy riết thì bạn sẽ nhớ dc những công cụ gì sẽ cho ra màu gì, phải làm sao được màu ta muốn và áp dụng thử vào các tấm khác. Blend là làm riết quen tay thôi mà :D
    ljnkjnpark2515, kakekake, FMP1 người khác thích bài viết này.
  11. Timmy

Timmy Thành viên cấp 3

Theo ý kiến cá nhân của mình thì sẽ khó để mà trả lời được câu hỏi này thật thoả đáng.
    Nó sẽ chia ra một số công đoạn như thế này : ( theo kinh nghiệm của mình thôi nhé ) :
    +Thứ nhất là màu sắc đã được tính đến trong khâu chụp rồi. Nó sẽ bao gồm bố trí trang phục màu sắc ra sao, địa điểm chụp ảnh màu sắc bối cảnh như thế nào. Và một điều rất quan trọng ngay từ khi chụp đó là ánh sáng thiên nhiên hay ánh sáng đèn nó ra làm sao. Thường thì khi chụp chủ đề gì cũng vậy về cơ bản màu sắc lúc setup sẽ là tone/tone hoắc là hai tone nóng lạnh ngược hẳn nhau.
    +Thứ hai thì qua bước chụp hình nó quyết định xuyên suốt khi bạn blend ảnh nó sẽ theo hướng nào, vì khi blend ảnh thì làm theo tut nó chỉ là thụ động, kiếm cái tut nào nó có stock gần giống vs cái ảnh của mình thì làm theo, còn ko có thì khá là bối rối và không biết sẽ blend cái ảnh của mình như thế nào. Như cái bước một thì bạn đã xác định đc trên bức ảnh có những tone nào rồi thì mình sẽ làm theo cái ý tưởng ngay từ đầu đó. Tuy nhiên quan trọng nhất là thực hiện nó ra làm sao. Để cho nó chủ động thì kiến thức về phối màu của bạn phải thật vững, ko ít nhất nó cũng phải căn bản rồi từ từ phát triển lên. Dựa vào các công cụ của PTS như Curve hay Color Balance ... để *điều khiển* màu sắc sao cho phù hợp vs bức hình. Sử dụng Hue/Saturation ... để làm tăng giảm độ đậm nhạt của màu. Và cân chỉnh lại ánh sáng cho phù hợp.

Nói ra thì dài dòng như cô đọng cơ bản nhất để bạn CHỦ ĐỘNG HƠN KHI BLEND ẢNH đó vẫn chỉ là Nắm vững về màu sắc và biết phối kết hợp nó.

Đây cũng chỉ là ý kiến của riêng cá nhân mình và mình thấy nó khá là đúng vs bản thân mình. Các bạn có thể tham khảo thêm.
    Nếu bạn nào có nhã hứng có thể giao lưu chụp hình hay blend ảnh với mình qua FB
    https://www.facebook.com/tamnguyen.hanu
    Thân ái chào quyết thằng.
    nguyen_antu, Felix Lee, kakekake8 người khác thích bài viết này.
  12. leewake

leewake Thành viên cấp 2

quan điểm của mình khi chia sẻ về vấn đề này :
    bạn hãy vứt pts hay công cụ làm ảnh sang 1 bên và tập chụp lấy bố cục và ánh sáng trước ,
    bạn chủ động khai thác hết cái máy ảnh bạn đang có đi đã
    việc học pts qua tut,qua action hay preset mổ xẻ nó ra là điều tốt ,
    tuy nhiên khi thấy nó đẹp nhưng chưa chắc nó đã phù hợp với mình do ảnh bản thân bạn chụp k giống với ảnh tác giả các bài hướng dẫn đưa ra
    set up thông số portrait : sharpness : +6
    saturation : -1
    contrast : -1
    color tone : 0
    hãy chụp thử với tốc độ chụp khác nhau và vị trí chụp khác nhau để cảm nhận từng bức ảnh
    gốc của bạn .tập nhiều bạn sẽ nhìn ra ánh sáng đẹp cho ảnh
    tiếp theo thì hãy cố gắng làm ảnh trong trẻo sắc nét khi đã có ảnh gốc tốt chứ đừng nghĩ tới việc blends màu :D
    khi bạn làm tốt bước này bạn sẽ k cần mình nói tiếp những điều tiếp theo :D
    idontcare, nguyen_antu, FMP4 người khác thích bài viết này.
  13. loveit_vn

loveit_vn Thành viên cấp 1

@ leewake: bạn set thông số +6 -1 -1 0 picture style trên canon hay nikon vậy
    nếu chụp phong cảnh với đời thường thì bạn cho mình xin cách set thông số với.
    mình dùng canon 550d
    thanks bạn.
  14. leewake

leewake Thành viên cấp 2

FMPloveit_vn thích bài viết này.
  15. New Orleans

New Orleans Thành viên cấp 2

theo kinh nghiệm của mình thì: CHỈNH- CHỈNH NỮA-CHỈNH MÃI- CHỈNH ĐẾN KHI NÀO HIỂU RÕ CÔNG CỤ thì thôi :v
    tuy rằng hơi lâu, tốn thời gian, nhưng tất cả những gì đúc kết được sẽ là của bạn.
    FMP, Hương Anh Phạm, DEVIL 013 người khác thích bài viết này.
  16. G Dinny

G Dinny Thành viên cấp 3

có vẻ topic này hot đây...các pro đã và đang bơi vào từ từ...lót zép chờ đợi thôi :))
  17. chungkool

chungkool Thành viên cấp 1

New Orleans thấy cách của bác này chuẩn :)) .
    tiếp tục hóng :))
  18. OP-SKY

OP-SKY Thành viên cấp 2

đừng tìm kiếm một công thức có sẵn..thay vào đó hãy tự mò và tạo ra kinh nghiệm :)
    FMPphuonghuynh thích bài viết này.
  19. zachichi

zachichi Thành viên cấp 2

bạn nên học chụp rồi sẽ vỡ ra mình phải blend như nào thôi :D....ý tưởng của mình từ lúc chụp mà nị :D
    FMP thích bài viết này
  20. laxx_xxal

laxx_xxal Mới đăng kí

công dụng của từng công cụ thì trên mạng có hướng dẫn đủ cả
    giờ phần bạn là chỉ cần học thêm các trick,tut cơ bản (trên mạng cũng có đầy) để từ đó phối hợp nhào nhặn cho từng trường hợp.Kiểu như muốn bức ảnh chuyển tông xanh thế nào, xóa phông thế nào ....
    Phần còn lại là tùy vào khả năng sáng tạo của bạn thôi. Cái này thì là thiên bẩm của từng người, không ai day họa sỹ cách nghĩ ý tưởng như thế nào cả:)
    Kinh nghiệ của mình là cứ làm nhiều vào, càng nhiều càng tốt. Làm theo tut cũng đc. rồi sẽ đến lúc mình quen, và mình sẽ biết muốn ra kết quả thế nào thì phải làm thế nào
    FMPmuatku thích bài viết này.

Ủng hộ diễn đàn