Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Hỏi] Quản lý vector trong Illustrator

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Illustrator' được đăng bởi Noctune, 18/7/14.

Lượt xem: 10,335

1. Noctune Thành viên cấp 1

P/s : Mình đã search trong 4room nhưng không có bài viết nào tương tự cả.
    [Newber] Chẳng là bên Corel thì việc chọn nhiều layer khá đơn giản, chỉ cần quét chuột trọn vẹn khu vực có layer đó là ok rồi.
    Qua bên Illustrator chọn nhiều layer cũng tương đối đơn giản khi mình click và giữ shift vào các layer là xong. Nhưng khi xử lý rất nhiều layer. Mà layer này đè lên layer kia thì nó lại cả 1 vấn đề nan giải (chẳng lẽ phải Shift từng cái một @.@). Mọi người có cách nào chọn vùng layer trong illustrator nhanh và đơn giản không?

...
  2. kjng_lamboghini

kjng_lamboghini Thành viên cấp 2

Gì vậy, chọn nhiều Layer thì Corel xách dép AI rồi mà bạn :)) . Corel thì bạn phải quét hết cái vùng của đối tượng mới chọn đc nó, còn AI chỉ cần quét chạm vào nó thôi. Bên AI nếu bạn muốn chọn nhiều Layer quét những đối tượng cần chọn là xong rồi >:D<. Nói thật mình chỉ xài Corel cho những thiết kế kích thước lớn thôi :)) còn không thì cứ AI mà chiến :))
  3. Noctune

Noctune Thành viên cấp 1

Gì vậy kjng_lamboghini ?
    Bạn không hiểu ý mình rồi. Cái quan trọng là "quét chạm" vào nó thôi. Như mình nói là mình không lẽ phải "SHIFT" từng layer một. Mình muốn kéo chuột 1 phát như bên Corel có được không ?
  4. kjng_lamboghini

kjng_lamboghini Thành viên cấp 2

Noctune Bạn mở AI ra đi :) , quét 1 phát là chọn hết Layer rồi @@
  5. Trần Thành Lợi

Trần Thành Lợi Thành viên cấp 3

Corel thì mình ko biết nhưng AI thì để chuyển màu hay gradient các loại của layer chỉ cần bạn có chọn vào nó là chuyển được, bất kể chỉ cần click chuột vào 1 tí của layer đó vẫn được.
  6. nmplela

nmplela Thành viên cấp 3

[ Nhưng khi xử lý rất nhiều layer. Mà layer này đè lên layer kia thì nó lại cả 1 vấn đề nan giải ]
    thế bên corel khi nhiều layer chồng lên nhau như AI thì bạn chỉ cần quét cái và suy nghĩ rằng ta muốn chọn layer này là corel sẽ chọn cái đó sao. :))
  7. Noctune

Noctune Thành viên cấp 1

Giả dụ tôi có file sau và đã convert text.
    Trong Corel muốn lấy các layer "S,T,O,CK" chỉ cần kéo chuột trọn vẹn vùng STOCK là lấy ok rồi. Còn bên Illustrator thì có cách nào lấy như thế không? Hay là phải Shift từng cái 1.
  8. Noctune

Noctune Thành viên cấp 1

Nếu làm như bạn kjng_lamboghini thì nó ra thế này :
    Còn bên Corel lại đc nguyên các cụm layer cần muốn.
    Mình muốn hỏi bên AI có cách nào làm đc không thôi vì mình mới sài AI
  9. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

- Dùng Lasso (Q) mà quét đối tượng phức tạp + kết hợp bảng layer nữa.
    Chỉnh sửa lần cuối: 18/7/14
  10. Noctune

Noctune Thành viên cấp 1

Dù Kun VietDesigner Lasso (Q) nó là cái quét chuột của mình đó. Nó vẫn dính với 1 số layer dưới. Ý mình là có cách nào dùng như trong Corel không ?
  11. nguyenthao811

nguyenthao811 Thành viên cấp 2

Noctune : Mình không thạo AI lắm, và cũng thường phải dùng cách như của bạn nên nhiều lúc khá khó khăn :(
    Dù Kun VietDesigner : Chỉ rõ hơn đi :)
  12. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

- Nghĩa là thớt dùng Lasso để quét đối tượng mà nó có dính tới đối tượng khác bên dưới thì hày bảng layer mà xử lý :D Còn Corel thì mình ko có dùng :D
  13. HoàngHuy

HoàngHuy Thành viên cấp 2

mình không biết cái background bên dưới chữ có trong file của bạn không, nếu không có cái background đó bạn dùng công cụ A và chọn giống như corel là được
  14. lenm

lenm Thành viên cấp 4

cách nhanh nhất là quét không dính back là bạn vào bảng layer khóa hết background lại rồi thao tác quét như bt. Làm việc với Ai thì khi làm với đối tượng nên tách ra các vùng rồi hãy gộp với nhau. Như thế thì có chỉnh sửa, hay là việc thay đổi ý tưởng giữa chừng sẽ dễ dàng và so sánh cũng dễ hơn
  15. vsea

vsea Thành viên cấp 3

Mình từng dùng qua Corel rồi và cũng từng thắc mắc như bạn rồi, vậy nên trả lời ngắn gọn là không có cách nào làm cho giống cả. Sở dĩ 2 phần mềm khi chọn khác nhau vậy bởi vì Illus khi chọn, chỉ cần chọn vào cạnh của hình là đã chọn tất cả, còn Corel muốn chọn tất cả hình nào thì phải khoanh kín cả hình đó.
    Vậy nên giờ dùng Illus thì bạn phải phân layer khoa học ra thôi. Tạo layer mới, chứ như bạn vẽ trên hình là đều trên hết một layer chứ không phải nhiều layer, group lại, sau đó Isolation mode sửa cũng rất tiện. Đối với các đối tượng đồng màu có thể chọn bằng magic wand cho nhanh.
    thoaihuong thích bài viết này
  16. Noctune

Noctune Thành viên cấp 1

vsea nói đúng chỗ mình cần hỏi rồi đó. Có lẽ ngoài việc khóa layer ở dưới thì ko còn cách nào rồi.
    Còn hình mình đưa lên chỉ là ví dụ minh họa thôi.
    Tóm lại mình vẫn phải thao tác thủ công trên bảng layer rồi.
    Cám ơn các bạn nhé.
  17. Noctune

Noctune Thành viên cấp 1

Dù Kun VietDesigner Thanks bạn nhé. Dùng 2 phần mềm mới so sánh được chứ :D.
    Bảng Layer mà cứ trên 100 Layer là loạn mắt rồi @.@ Mà lại còn bao nhiêu Group nữa.
  18. Noctune

Noctune Thành viên cấp 1

HoàngHuy . Dùng A với layer to thì ko sao. Chứ cứ layer nhỏ xong lại còn đè lên nhau thì thà mình khóa layer rồi quét như lenm rồi.
  19. nmplela

nmplela Thành viên cấp 3

Noctune với nhưng layer kiểu đó thì bạn dùng V quét tất cả , sau đó dữ Shift quét lại những layer mà mình không muốn
    VD: V quét vào chỗ mình cần
    dữ Shift và quét vào layer mà mình ko cần.

mình thường làm như vậy. nó cũng chỉ mất 2s chứ có quá mất nhiều time đâu.
    còn bạn có file vector vào lằng nhằng nữa thì đưa lên ACE thử cách nhanh nhất.
    mr007 thích bài viết này
  20. Noctune

Noctune Thành viên cấp 1

nmplela Mình đã bảo là mình chi đưa ví dụ mình họa thôi mà :D.
    Như câu hỏi ban đầu là mình chỉ muốn hỏi có cách nào gom các cụm layer kia 1 cách nhanh nhất không. Đừng quan tâm đến màu sắc nhé.

Ủng hộ diễn đàn