Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Hỏi] Sử dụng hình ảnh có bản quyền

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi xin kinh nghiệm cho designer' được đăng bởi pmtbkav, 25/3/15.

Lượt xem: 5,202

1. pmtbkav Mới đăng kí

Hi mọi người cho mình hỏi một chút

Mình có thiết kế 1 website cho Cty và có sử dụng vài hình ảnh chất lượng cao để làm banner và Slide quảng cáo.

Hiện giờ mình không rõ những hình ảnh đó có bản quyền hay không ( vì download qua các 4rums và blog chia sẻ tìm qua google), và không dám dùng cho website khi public vì sợ vấn đề bản quyền.

Mình có thắc mắc là nếu như mình mua ảnh trên IStock, ShuttersStock thì có cách nào chứng tỏ mình đã trả tiền bản quyền cho ảnh đó khi mình public lên web, và ngược lại nếu mình dùng những hình ảnh kia ( down free ko rõ bản quyền) public thì làm thế nào để biết mình đang sử dụng vi phạm bản quyền ??.

Thanks mọi người
    ể p

...
    HoaBuiBachtran thích bài viết này.
  2. Đỗ Hoàng Giang

Đỗ Hoàng Giang Thành viên cấp 2

vấn đề đang quan tâm :D
  3. learn.by.hard

learn.by.hard Thành viên cấp 2

cũng đang quan tâm mà chưa có câu trả lời giống bạn này :D
  4. Bachtran

Bachtran Thành viên cấp 2

Đạo đức và có tiền thì mua. Đạo đức nhưng ko tiền thì chôm :v
    learn.by.hard thích bài viết này
  5. Tấn Linh

Tấn Linh Thành viên cấp 2

dùng đi, khi nào có giấy mời gửi tới thì tính tiếp :))
    learn.by.hard thích bài viết này
  6. learn.by.hard

learn.by.hard Thành viên cấp 2

Bachtran xưa nay vẫn chôm mà, chỉ là muốn biết để đỡ cảm thấy áy náy và tội lỗi thôi :v
  7. Suytmatdau

Suytmatdau Mới đăng kí

Tặc lưỡi cho qua :D
  8. skylla25

skylla25 Thành viên cấp 2

Ảnh trên istock, shutterstock.... khi bạn purchase thì email confirmation. Ảnh đó có bản quyền và có bằng chứng bạn đã mua. Vậy nên an toàn. Những trang web đó lớn và chỉ bán những ảnh do tác giả đăng lên. Nếu bạn bị bên thứ 3 kiện thì bạn có thể kiện ngược lại shutterstock.

Ảnh search google và các ảnh của web Việt Nam thì có rủi ro vi phạm bản quyền. Bạn ko thể biết có vi phạm hay không, cho tới khi bạn bị sờ gáy =))
  9. kemyeu

kemyeu Thành viên cấp 2

ảnh trên các trang up ảnh như flickr thì sao nhỉ, mình thấy hình nào cũng có copyright, nhiều hình chỉ là chụp phong cảnh bình thường, ko hẳn đẹp lắm nhưng phù hợp với website nên lấy về, ko biết có sao ko nhỉ 8->
  10. nguyenducbinbin

nguyenducbinbin Thành viên cấp 2

mình cũng đang quan tâm vụ bán ảnh trên istock,shutterstock... :D
    không biết trong 4r mình có ai đã từng bán ảnh trên đó chưa
  11. dinhtra53th

dinhtra53th Thành viên cấp 2

mình cũng quan tâm ...... xem có ai trả lời chính xác ko nhỉ.
  12. drax

drax Thành viên cấp 4

dùng ở vn thôi, cho vào portfolio, sử dụng trong thiết kế là đứt luôn. m từng mua ảnh r, khi mua ảnh thì nó có email thông báo và email thanh toán qua paypal. đừng dùng hình ảnh từ shutterstock mà không trả money, nó report ngay.
  13. tuongvan1992

tuongvan1992 Thành viên cấp 1

Mình thì gặp vấn đề nhức nhối khác là mình mua ảnh Shutterstock thông qua những bạn bán ảnh trung gian ở Việt Nam vì vậy sẽ không có email confirmation, vậy trường hợp đó có gọi là vi phạm bản quyền không vậy :((
  14. skylla25

skylla25 Thành viên cấp 2

tuongvan1992: có nha bạn \m/ nhưng bạn cứ hi vọng là ko ai kiện đâu :-/

Mấy trang bán ảnh ở VN là bán kiểu mua 1 lần bán lại cho 100 người, giá lại rẻ hơn... Nên nó ko chính thống. Có nhiều trang ở VN bán như vậy nên bị kiện rồi mà. Có điều trang này sụp thì trang khác mọc lên. Hoho

Ủng hộ diễn đàn