Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[HỎI] thiết kế poster bằng file PTS xong đem đi in bị mờ, xin chỉ giáo

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi thanhtan2001, 6/11/14.

Lượt xem: 3,360

1. thanhtan2001 Thành viên cấp 1

Mình thiết kế cái poster cho Cty mình bằng file PTS , cụ thể là thế này
    Phân trang A4 thành 3 cột, 5 hàng, với mỗi ô được phân ra như thế, mình kéo 1 hình sản phẩm vào rồi kéo nhỏ size ảnh lại cho nó vừa ô vuông chứa sản phẩm, tuy nhiên sau khi save lại thì hình rất là mờ, không hiểu tại sao nữa
    Cái hình sản phẩm gốc sau khi mình kéo nhỏ lại nó còn mờ hơn cả hình gốc ban đầu, mặc dù hình ban đầu có size lớn hơn
    Nhờ các bác chỉ em xem đây là lỗi gì để em khắc phục cho nó rõ nét ra ạ
    thanks các bác
    Em úp ảnh để các bác so sánh giúp em
    Ảnh sau khi co nhỏ lại
    Ảnh gốc sản phẩm

...
  2. vitconlikeonline

vitconlikeonline Thành viên cấp 2

Có nhiều vấn đề ở đây:
    - Kích thước A4, độ phân giải bao nhiêu, hệ màu gì?
    - Ảnh sản phẩm kích thước và độ phân giải úp lên cho a e thấy đc
  3. thanhtan2001

thanhtan2001 Thành viên cấp 1

vitconlikeonline về vụ này thì em k rõ lắm
    Em view property của ảnh lên nhờ bác xem giúp nha
    Ảnh 1: PNG bên trái
    ảnh 2: JPG bên phải:
  4. mit4ever

mit4ever Thành viên cấp 1

300 dpi đi thớt,
  5. vanthao171088

vanthao171088 Thành viên cấp 3

do độ phân giải đấy! chỉnh lại view, test thử còn mờ không rồi cho đi in
  6. thanhtan2001

mit4ever 300 DPI là mình chỉnh ở phần nào vậy bạn :) sr mình dân amater PTS, k rành lắm :)
    vanthao171088 chỉnh view thế nào bác ơi :)
  7. OKguy

OKguy Thành viên cấp 2

Tớ mà là sếp bạn thì tớ cho nghỉ việc ngay tức thì. Nhìn cái ảnh sp làm ẩu không thể tả được. Chưa nói đến trình độ tay nghề vội, nhưng thái độ làm việc như thế thì khó mà chấp nhận được.
    thanhtan2001 thích bài viết này
  8. dung design

dung design Thành viên cấp 2

Quả thật nhìn vào thấy cẩu thả quá. Hình ảnh lớn bé ko đều. Một phần là do ảnh sản phẩm chất lượng kém quá. Cái hình thớt đính kèm DPI có 51 thì in rõ thế nào được. Và nếu thớt in bằng máy in ở tiệm photo thì kêu nó chỉnh chế độ tốt nhất.
  9. Chất PC

Chất PC Thành viên cấp 2

Thiết kế vậy mà cũng có việc. E nói thẳng chút :)) Còn tăng lên 300 dpi thì bác nhấn Ctrl + Alt + I rồi Có dòng Resolustion hay gì gì đấy đang điền là 72 bác đổi thành 300. Xong phải thay lại tất cả các ảnh đã đưa vào là ok ngay
  10. free wind

free wind Thành viên cấp 1

Chắc bạn ấy là tay ngang, tự mày mò làm poster quảng cáo sản phẩm cho công ty thôi, mọi người nặng lời quá.
    Tốt hơn bạn nên làm lại poster này. Khi tạo file mới khổ A4 bạn chú ý chỉnh resolustion lên 300dpi. Nếu hình sản phẩm lớn hơn ô cần thả vào thì bạn nhớ convert to smart object trước rồi mới Ctrl+T để kéo nhỏ hình lại, làm như thế sẽ tránh bị vỡ hình. Chúc bạn có một poster đẹp.
  11. thanhtan2001

các bác nóng tính quá hề hề :D
    Em tay ngang là 1
    Thứ 2 là em chia ô, tô màu để căn ảnh cho nó chính xác
    Thứ 3: Em mới chèn ảnh vào, test thử xem in ra nó có mờ không
    Thứ 4: Em mới kéo ảnh vào chứ đã ra lò sản phẩm đâu mà các bác ném đá em kinh thế :D cái này bỏ phông màu đi, khi in ra chỉ có sản phẩm với cái nền trắng thui mà , hề hề
    free wind : thanks bác, em sẽ thử làm theo coi sao :D

Ủng hộ diễn đàn