Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Hỏi về IP

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Tư vấn về tin học, máy tính' được đăng bởi my21past, 24/4/14.

Lượt xem: 2,253

1. my21past Mới đăng kí

Các bạn cho mình hỏi làm thế nào để biết dải IP của mạng mình đang sử dụng và mặt nạ sử dụng? Cảm ơn các bạn rất nhiều ! Rất mong nhận được câu trả lời của các bạn.

...
  2. aphj520

aphj520 Thành viên cấp 1

Start - run - cmd (Enter): ipconfig /all
  3. Đại Trần

Đại Trần Thành viên cấp 2

Cách trên chỉ biết được IP và Mask của máy mình thoai.
    Dải IP mạng mình sử dụng phải kiểm tra bằng các website có khả năng test IP hoặc PING.
    vào đây test thử nhé : www.whatismyip.com
  4. my21past

my21past Mới đăng kí

trang web nó ghi thế này 117.0.39.10 vậy dải IP của mình là gì hả bạn?
  5. aphj520

aphj520 Thành viên cấp 1

ừm đúng rồi, muốn kiểm tra dải IP mạng của mình thì có thể dùng các phần mềm chuyên dụng, xem bằng chương trình duyệt web có hỗ trợ hoặc các trang find IP online, nhưng các website này tính chính xác không phải là 100% ^^!
  6. Đại Trần

Đại Trần Thành viên cấp 2

Bạn muốn hỏi nguyên cái "dải IP" cơ à :D Vậy thì bạn phải có chút kiến thức cơ bản về Mạng căn bản.
    Nếu xét về dải IP mà modem cung cấp, thì phải vào trong phần setting của Modem để biết được "ai đó đặt dải IP từ đâu tới đâu".
    Thông thường dải IP modem cấp sẽ là 192.168.1.2 - 192.168.1.255 (Trừ Default Gateway 192.168.1.1 hoặc Wifi thì là .0.0 vv tùy cách đặt)
    Dải IP các máy nhận đc sẽ nằm trong khoảng 1 - 255 đó.
    Còn cái IP trên web mà bạn test đó chính là IP máy của bạn khi nhận/trả gói dữ liệu trên web đó bạn.
  7. pitlamgi

pitlamgi Banned

Có 2 loại IP là:
    - Public ( IP này dùng để trao đổi dữ liệu giữa mạng nội bộ và Internet). Cái này dùng phần mềm kiểm tra, hoặc kiểm tra bằng web, hoặc lên modem là thấy.
    - Private (IP này dùng để trao đổi giữa các mạng nội bộ - LAN). Còn cái này gõ ipconfig /all trong cmd là thấy.
    Đại loại là thế. :D
  8. my21past

my21past Mới đăng kí

Cảm ơn các bạn nhiều lắm.

Ủng hộ diễn đàn