Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Hỏi về kiểm tra font sau khi việt hóa xong

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Typography' được đăng bởi mrgeni, 24/5/15.

Lượt xem: 2,382

1. mrgeni Thành viên cấp 1

Em có làm xong 1 bộ font việt hóa, nhưng em gặp phải vấn đề sau:

- Khi em kiểm tra font thì bị chữ nhãy tùm lum, dù em đã kiểm tra lại vị trí các chữ, căn dóng đúng với nguyên bản không dấu ban đầu.
    - Em không tìm được mã của chữ "ũ".

Ai biết cách khắc phục thì chỉ em, có thể gặp mặt cafe chỉ trực tiếp cũng được ạ, em ở khu vực chợ bà chiểu Bình Thạnh, hay uống ở cafe Tuổi Trẻ 24h trên Bùi Đình Túy, em khao cafe hehe.
    Hy vọng anh em hướng dẫn giúp để hoàn thành bộ font cho anh em dùng :D

Em cám ơn mọi người đã đọc và hướng dẫn!

...
  2. N.P

N.P Thành viên cấp 4

1. "Nhảy tùm lum" là nhảy như thế nào, trên dưới - qua lại hay khoảng cách sai lệch hay vấn đề khác?

2. 0169.
  3. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

- Fontlab Studio hay Fontcreator?
  4. mrgeni

mrgeni Thành viên cấp 1

Dù Kun VietDesigner font lap bạn

N.P để mình gửi hình cho bạn xem nhé:
    Mình thử với dòng chữ: " thủy lợi, nguyễn tùng, hùng dũng, thương mến, ngoằng nghèo, thành đạt, nhật thực, nhất nhần, hoàng hà"

5. dinhdung91

dinhdung91 Thành viên cấp 1

Dùng Fontlab Studio nhiều mà chưa gặp bao giờ luôn
  6. N.P

N.P Thành viên cấp 4

Đối với những glyphs đã việt hóa, đa số lỗi là do kerning chưa chuẩn, số còn lại là do thiếu glyphs.

Lỗi của glyphs cơ bản sẽ nói đến sau.

Ví dụ lỗi của "thủy lợi", chữ i nằm sát sang bên trái ợ, chứng tỏ 1 là kerning i lỗi, 2 là kerning ợ lỗi, phần nhiều là kerning ợ.
  7. mrgeni

mrgeni Thành viên cấp 1

N.P anh có thể chỉ cách sửa ko ạ, đây là lần đầu tiên em làm nên cũng chưa hiểu kerning là sao :((
  8. N.P

N.P Thành viên cấp 4

9. mrgeni

mrgeni Thành viên cấp 1

mấy nay em đã coi lại chỉnh sửa nhưng cũng vẫn bị các lỗi trên :(( ai giúp em với ạ

Ủng hộ diễn đàn